Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 115
    Trích dẫn Gửi bởi cow
    Em đang chơi GAS, bác ranluc cho em chút nhận xét là GAS có cơ hội gì trong đợt review này ko, tương lai bác nhìn GAS thế nào ở góc độ quỹ đầu tư, vì trong 2 tuần qua em thấy khối ngoại gom ròng 2tr cp nên hàng của nó trên TT có thể còn rất ít. Tks bác nhiều!
    Do hàng GAS trên TT rất ít nên chả có chú ETF nào động đến bác ah

GAS đã có mặt trong chỉ số MSCI FM, nhưng quỹ tracking theo chỉ số này có tài sản rất nhỏ nên chưa đáng quan tâm. Lần này có khả năng nhỏ GAS sẽ vào rổ MSCI FM100, do iShares track

Trích dẫn Gửi bởi ranluc
    Các bác đọc không để ý con số 320 triệu đô à. Không kích thích được chút lòng tham nào sao? Theo mình thì ít nhất 20 triệu đô sẽ chảy vào VN. Cái hay là 20 tr này sẽ chảy tập trung vào chỉ 6-7 mã.
    Bác ranluc cho em hỏi một chút bác có biết những nhà đầu tư mua ETF thuộc thành phần nào không, họ có phân tích cơ bản về thị trường chứng khóan VN không hay chỉ sử dụng phân tích kỹ thuật để ra quyết định?

Trích dẫn Gửi bởi linhbach
    Bác ranluc cho em hỏi một chút bác có biết những nhà đầu tư mua ETF thuộc thành phần nào không, họ có phân tích cơ bản về thị trường chứng khóan VN không hay chỉ sử dụng phân tích kỹ thuật để ra quyết định?
    Theo mình hiểu thì phần lớn nđt của quỹ không sử dụng FA, TA gì cả. Vì nếu có trình FA, TA họ sẽ đầu tư vài mã cụ thể. Có thể họ sẽ so sánh performance các quỹ với nhau. Trực tiếp nhất là họ sẽ nhìn chênh lệch NAV vs price

Trích dẫn Gửi bởi ranluc
    Theo mình hiểu thì phần lớn nđt của quỹ không sử dụng FA, TA gì cả. Vì nếu có trình FA, TA họ sẽ đầu tư vài mã cụ thể. Có thể họ sẽ so sánh performance các quỹ với nhau.
    Em đang tìm hiểu xem chiến lược đầu tư của các nhà đầu tư ETF, khi nào họ sẽ bỏ tiền vào mua ETF khi nào thì họ lại bán ra?

Tks bác mrhippo và bác ranluc nhiều!

Tháng 5/2014 do Qatar và UAE được chuyển từ bộ chỉ số Frontier Markets qua bộ chỉ số Emerging Market nên có một số thay đổi trong phương pháp review MSCI FM100:
    - Tập con mã FM100 được chọn từ tập mẹ FM IMI thay vì FM như trước. Theo đó FM100 được chọn từ cả FM và FM Small Cap.
    -Số lượng mã trong tập FM100 dao động từ 85 đến 115, đảm bảo top 80% vốn hoá tự do tập FM IMI thay vì chính xác 100 mã như trước.
    - Tổng tỷ trọng mã của hai nước cao nhất sẽ bị giới hạn (capped) ở 40%

Từ đó có ảnh hưởng đến khả năng thêm vào loại ra và tỷ trọng ở các mã VN:
    - BVH và STB đang ở trong rổ FM100, có vốn hoá tự do đến ngày 14/5 là $92M và $170M tương ứng. 2 mã này có khả năng bị loại. Trong đó giá BVH gần đây giảm từ 45 xuống 35, hiện đứng vị trí 98, gần cuối bảng trong rổ hiện tại trước khi review, gần như chắc chắn bị loại.
    - PVD, PVS khả năng thêm vào cao. HAG, GAS cũng có khả năng.
    - Trừ các mã sẽ bị loại, các mã còn lại được nâng tỷ trọng đáng kể, ví dụ MSN ước nâng từ 0.8% lên 1.31%, lượng mua vào ước tính 1,053,624 cp.

[IMG]data/attachments/34/34435-696ce0360d84c85f8b6d3938dbb3b719.jpg[/IMG]

Cuối cùng việc bán hết danh mục 320 triệu $ của Qatar và UAE, cũng như mua lại 320 tr $ đó ở các thị trường khác trong vòng 1 tuần là khá shock nên MSCI và iShares có thể sẽ chia nhỏ số lượng cp thay đổi đó và xử lý từng phần vào tuần cuối cùng của mỗi tháng, từ tháng 5 đến tháng 11 mới xong.

24/5: update STB: sau khi tính toán lại vốn hoá td, STB không có khả năng bị loại.​

Kiến thức này của Mr.Ranluc hoàn toàn mới.

Cảm ơn nhiều

Hôm nay hoạt động VNM ko thấy bán ra đúng ko Mr.Ranluc nhỉ ?

Gtrade!

Không thấy bán, mua mạnh đấy bác. VNM+150k, DB khả năng +100k

Trích dẫn Gửi bởi ranluc
    Không thấy bán, mua mạnh đấy bác. VNM+150k, DB khả năng +100k
    lạ nhỉ, nó bị discount 0.85% đêm thứ 6 mà vẫn mua thêm nhỉ ?

Quỹ Tây điên gì đó ở VN mua dường như còn mạnh hơn cả VNM & DB, nếu lấy số Tây mua, trự đi số mua của VNM & DB, thì Quỹ Tây điên ở VN phải chiếm tới 70% lượng mua vào của Tây, đây mới là bọn có ẩn số và trọng số lớn hơn cả VNM & DB

Cảm ơn Chuyên Gia nhiều