Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Về cách sử dụng AMIBROKER

Em là một newbie mới tập tành đầu tư chứng khoán và phân tích kỹ thuật. Em thấy vinase là một trang web tuyệt vời nhất dành cho dân đầu tư chứng khoán chúng ta với rất nhiều chuyên mục hay và phong phú. Về phần mềm phân tích Amibroker, thú thật em đang gặp khó khăn thật sự vì là lính mới. Có rất nhiều mục trong amibroker nhưng em cứ hoa cả mắt lên, không biết phải bắt đầu từ đâu. Các bác cao thủ nếu có thể lập một mục cơ bản hướng dẫn từ A đến Z về amibroker: từ hướng dẫn cài đặt, cập nhập dữ liệu, đến cách sử dụng căn bản thì những newbie như em mang ơn lắm. Những lời lẽ xuất phát từ đáy lòng, có chỗ nào chưa đúng mong các bác bỏ qua cho em.

Bác nào biết cách vẽ 2 đồ thị giá trong cùng 1 cửa sổ kg chỉ em với.
    VD : Trong Metastock em muốn so sánh sự vận động của DJ và Vni thì chỉ cần kéo đường giá DJ vào cửa sổ Vni là xong. Nhưng trong Ami này em mò hoài kg ra !!! Help me

Có phải bác muốn so sáh sự tương quan của hai hoặc nhiều mã CP không? Nếu đúng thì Bác dùng code này, có thể thêm mã CP, chỉnh màu lại cho đúng ý mình

_SECTION_BEGIN("Relative Performance");
    _N( TickerList = ParamStr("Tickers", "^DJI,MSFT,GE") );
    NumBars = 20;
    fvb = Status("firstvisiblebar");
    Plot( 100 * ( C - C[ fvb ] ) / C[ fvb ], Name(), colorBlue );
    for( i = 0; ( symbol = StrExtract( TickerList, i ) ) != ""; i++ )
    {
    fc = Foreign( symbol, "C" );
    if( ! IsNull( fc[ 0 ] ) )
    {
    Plot( 100 * ( fc - fc[ fvb ] )/ fc[ fvb ], symbol, colorRed + ( (2*i) % 15 ), styleLine );
    }
    }
    PlotGrid( 0, colorYellow);
    _N( Title = "{{NAME}} - Suc manh tuong quan [%]: {{VALUES}}" );
    _SECTION_END();

Cảm ơn bác vè cái Basic chart này !
    Hình như Ami kg có đc cái ruler bên trái nên mới phải qui ra % như thế này. Chắc đây là yếu điểm của Ami. Có cái foreign price thì giá nằm bên trên, giá kia thì nằm bên dưới ! ặc ặc
    Bên Meta vẽ 2 cái candle chart cùng 1 cửa sổ, 2 bên là 2 thước giá của 2 cổ phiếu nên nhìn sự tương quan vận động rõ lắm.

Trích dẫn Gửi bởi HTLong
    Có phải bác muốn so sáh sự tương quan của hai hoặc nhiều mã CP không? Nếu đúng thì Bác dùng code này, có thể thêm mã CP, chỉnh màu lại cho đúng ý mình

_SECTION_BEGIN("Relative Performance");
    _N( TickerList = ParamStr("Tickers", "^DJI,MSFT,GE") );
    NumBars = 20;
    fvb = Status("firstvisiblebar");
    Plot( 100 * ( C - C[ fvb ] ) / C[ fvb ], Name(), colorBlue );
    for( i = 0; ( symbol = StrExtract( TickerList, i ) ) != ""; i++ )
    {
    fc = Foreign( symbol, "C" );
    if( ! IsNull( fc[ 0 ] ) )
    {
    Plot( 100 * ( fc - fc[ fvb ] )/ fc[ fvb ], symbol, colorRed + ( (2*i) % 15 ), styleLine );
    }
    }
    PlotGrid( 0, colorYellow);
    _N( Title = "{{NAME}} - Suc manh tuong quan [%]: {{VALUES}}" );
    _SECTION_END();

Trích dẫn Gửi bởi cadamtuong
    Cảm ơn bác vè cái Basic chart này !
    Hình như Ami kg có đc cái ruler bên trái nên mới phải qui ra % như thế này. Chắc đây là yếu điểm của Ami. Có cái foreign price thì giá nằm bên trên, giá kia thì nằm bên dưới ! ặc ặc
    Bên Meta vẽ 2 cái candle chart cùng 1 cửa sổ, 2 bên là 2 thước giá của 2 cổ phiếu nên nhìn sự tương quan vận động rõ lắm.
    cadamtuong,
    Cái này đã đáp ứng được yêu cầu của bạn chưa.

_SECTION_BEGIN("Compare 2 Stocks");
    //Coded by VTC. Phone: 0944227267. Skype: congstock. Email: [email protected]<script data-cfhash='f9e31' type="text/javascript">/* <![CDATA[ */!function(t,e,r,n,c,a,p){try{t=document.currentScr ipt||function(){for(t=document.getElementsByTagNam e('script'),e=t.length;e--if(t[e].getAttribute('data-cfhash'))return t[e]}();if(t&&(c=t.previousSibling)){p=t.parentNode;if (a=c.getAttribute('data-cfemail')){for(e='',r='0x'+a.substr(0,2)|0,n=2;a.l ength-n;n+=2)e+='%'+('0'+('0x'+a.substr(n,2)^r).toString (16)).slice(-2);p.replaceChild(document.createTextNode(decodeUR IComponent(e)),c)}p.removeChild(t)}}catch(u){}}()/* ]]> */</script>
    UpClose = Close - Ref(Close,-1);
    Color = IIf(UpClose > 0, colorBlue, colorRed);
    PlotOHLC(Open,High,Low,Close,"", Color, styleCandle);

Ticker = ParamStr("Symbol", "VNINDEX" );
    upcol = Foreign(Ticker,"Close") - Ref(Foreign(Ticker,"Close"),-1);
    kol = IIf(upcol > 0, colorLime, colorOrange);
    PlotOHLC(Foreign(Ticker,"Open"), Foreign(Ticker,"High"), Foreign(Ticker,"Low"), Foreign(Ticker,"Close"),"Ticker", kol, ParamStyle("Style", styleCandle)|styleOwnScale);
    Title = " VTC - Compare 2 Stocks - " + EncodeColor(colorBlue) + FullName() + " - Date: " + Date() + " - O: " + O + " - H: " + H + " - L: " + L + " - C: " + C + " ( " +
    (C - Ref(C,-1)) + " ) V: " + V + EncodeColor(colorBlack) + "
    vs: " + EncodeColor(colorRed) + Ticker + " - O: " + Foreign(Ticker,"Open")
    + " - H: " + Foreign(Ticker,"High") + " - L: " + Foreign(Ticker,"Low")+ " - C: " + Foreign(Ticker,"Close") + " - Vol: " + Foreign(Ticker,"Volume");

SetChartBkGradientFill( ParamColor("Top Colour", colorLightGrey),ParamColor("Bottom Colour", colorBlack));
    _SECTION_END();
    [IMG]data/attachments/4/4415-f2a840e7d64156b9825e352e4d519d6a.jpg[/IMG]

Nice job ! Thanks bác VTC nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi VTC
    cadamtuong,
    Cái này đã đáp ứng được yêu cầu của bạn chưa.

View attachment 8479

Tiện đây bác VTC cho em hỏi code để vẽ một đường kẻ ngang thêm vào khi dùng các indicators được không. Nhiều indicators có nêu các giá trị kỹ thuật VD: RSI (70,30), Aroon (50) mà không thấy nó vẽ trên đồ thị.
    Thanks bác.

Trích dẫn Gửi bởi richinte
    Tiện đây bác VTC cho em hỏi code để vẽ một đường kẻ ngang thêm vào khi dùng các indicators được không. Nhiều indicators có nêu các giá trị kỹ thuật VD: RSI (70,30), Aroon (50) mà không thấy nó vẽ trên đồ thị.
    Thanks bác.
    code để vẽ một đường kẻ ngang thêm vào khi dùng các indicators

p = Param("Giatri",50,-100,100,1);
    Plot(p, "Giatri", colorBlack, styleLine);

Trích dẫn Gửi bởi VTC
    code để vẽ một đường kẻ ngang thêm vào khi dùng các indicators
    p = Param("Giatri",50,-100,100,1);
    Plot(p, "Giatri", colorBlack, styleLine);
    Thanks bác. Em làm được rồi.

Các bác cho em hỏi với ạ, em muốn viết thẳng comment của em lên chart thì làm thế nào ạ. Em cám ơn nhiều