Trang 2 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 199
    Thầy em dạy đầu tư giá trị nó tương tự như này:
    Nhìn thấy được một con thiên nga ở một con vịt xấu xí
    Chắc hẳn các bác đã xem phim gì trên kênh VTV3 hồi xưa đó. Cái cô Quỳnh Nga được anh Minh Tiệp design từ cá sấu chúa thành hoa khôi đấy. I think it's the same thing.
    Nhưng mà, đó cũng chỉ là phim mà thôi, hiện giờ muốn từ vịt con xấu xí lên thiên nga thì qua Hàn Quốc và phải trả tiền cho chuyên gia.

Thì ra năm 1929 thị trường chứng khoán Mỹ sụp đổ nhưng Graham chỉ mất 20%. Sai lầm của Graham là tin tưởng thị trường sẽ hồi phục vào 1930 nên kết quả là ông đã mất tới 70% trong năm này và gần như phá sản. Từ năm 1929 cho tới năm 1934 - năm mà Graham xuất bản cuốn Security Analysis, ông hoàn toàn không có thu nhập. Trong một giai đoạn khó khăn như vậy, Graham đã viết ra cuốn sách đặt nền móng cho trường phái đầu tư giá trị sau này.

Cảm ơn SonTung!

Như vậy là rõ rồi, giai đoạn đầu mới vào nghề đầu tư Buffett cũng ko có performance quá vượt trội và chắc là thua nhiều nhà đầu tư, đầu cơ khác.

Nhưng điều làm ông bước lên hàng ngũ huyền thoại đầu tư là liên tục hoàn thiện triết lý và chiến lược đầu tư để giữ được mức LN cao và ổn định khi quy mô tài sản tăng lên. Điều này còn khó hơn vạn lần.

Lúc nào có thời gian, em tìm hiểu thử về 1 nhà đầu tư huyền thoại khác (theo anh xuất sắc ko kém Buffett) là ... Bill Gate. Nhiều người (có anh) đã lầm tưởng đa số TS của ông tới từ Microsoft. Gần đây mới biết là Gate đã giảm tỷ trọng nắm giữ CP MS từ nhiều năm trước, và vị trí người giàu No1 thế giới mà ông nắm nhiều năm liền ko phải tới từ MS.

Trích dẫn Gửi bởi Comaogaotien
    Cảm ơn SonTung!

Như vậy là rõ rồi, giai đoạn đầu mới vào nghề đầu tư Buffett cũng ko có performance quá vượt trội và chắc là thua nhiều nhà đầu tư, đầu cơ khác.

Nhưng điều làm ông bước lên hàng ngũ huyền thoại đầu tư là liên tục hoàn thiện triết lý và chiến lược đầu tư để giữ được mức LN cao và ổn định khi quy mô tài sản tăng lên. Điều này còn khó hơn vạn lần.

Lúc nào có thời gian, em tìm hiểu thử về 1 nhà đầu tư huyền thoại khác (theo anh xuất sắc ko kém Buffett) là ... Bill Gate. Nhiều người (có anh) đã lầm tưởng đa số TS của ông tới từ Microsoft. Gần đây mới biết là Gate đã giảm tỷ trọng nắm giữ CP MS từ nhiều năm trước, và vị trí người giàu No1 thế giới mà ông nắm nhiều năm liền ko phải tới từ MS.
    1. Bill Gates rất thông minh

2. Bill Gates là bạn thân của Buffett

Chỉ hai yếu tố đó thôi cũng đủ để trở thành một nhà đầu tư thành công rồi

Trích dẫn Gửi bởi linhbach
    1. Bill Gates rất thông minh

2. Bill Gates là bạn thân của Buffett

Chỉ hai yếu tố đó thôi cũng đủ để trở thành một nhà đầu tư thành công rồi
    "Ability may get you to the top, but it takes character to keep you there". John Wooden

Trích dẫn Gửi bởi Comaogaotien
    Cảm ơn SonTung!

Tỷ lệ return giai đoạn đầu 43% annually và giai đoạn 2 là 27% mà còn ko cao anh ?

A SonTung nói thêm về suy nghĩ của a về đầu tư giá trị được ko? vì e thấy topic này rất hay nhưng mà nội dung hơi ít thì phải? thanks a

Trích dẫn Gửi bởi kini
    A SonTung nói thêm về suy nghĩ của a về đầu tư giá trị được ko? vì e thấy topic này rất hay nhưng mà nội dung hơi ít thì phải? thanks a
    Bạn thông cảm. Thỉnh thoảng mình mới tư duy và thỉnh thoảng mới có cái gì đó hay nhưng tản mạt thì mới chia sẻ ở đây. Những ý tưởng nào mà đủ lớn thì mình viết thành topic riêng.

1. Trong chứng khoán hành động đúng đắn nhất thường là không hành động gì cả

2. Thời gian sẽ là bạn của những người giữ cổ phiếu tốt và kẻ thù của những người giữ cổ phiếu xấu.

3. Phân tích cơ bản để sa đà vào những chỉ số là 1 sai lầm, hãy nhìn vào sản phẩm, định hướng và người lãnh đạo của doanh nghiệp. Nếu bạn không thể hiểu được 1 trong 3 thứ đó của doanh nghiệp, không ai cấm bạn bỏ qua nó.

4. Công ty đơn giản không phải vì nó làm ngành nghề đơn giản, công ty đơn giản khi bạn biết được nó muốn trở thành số 1 trong lĩnh vực gì, kiếm được tiền từ đâu và ngày mai nó sẽ làm gì để tiếp tục kiếm tiền.

5. Có rất nhiều người muốn biết ngày mai lên hay xuống, còn tôi kỳ thực không biết gì cả về điều đó, có khi tôi trả lời khi được hỏi nhưng kỳ thực bạn đừng tin là tốt nhất.

Những kết luận bất ngờ đáng chú ý của Tim Colin - tác giả Từ tốt đến vĩ đại

1. Lãnh đạo cấp độ 5: người xây dựng hệ thống, ko phải người tìm hướng đi
    2. Trên cả chiến lược là việc tìm kiếm con người
    3. Công ty tuyển dụng lãnh đạo từ bên ngoài? _> họ đang loay hoay với hướng đi của chính mình
    4. Việc đúng thời điểm ko quan trọng bằng đúng hướng
    5. Công nghệ ko có vai trò quan trọng lắm
    6. Công ty tốt là công ty ko quan tâm đến Wallstreet