Trang 3 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 199
    Một cuộc trò chuyện rất hay của W.B với các sinh viên.
    http://blogs.rhsmith.umd.edu/davidk...-of-maryland-mbams-students-november-15-2013/

Trích một số đoạn:
    Sinh viên hỏi: trong quá khứ, bác nói rằng bác có 85% là Graham và 15% là Philip Fisher, tỷ lệ phần trăm đó bây giờ thay đổi thế nào rồi ạ?
    W.B: Bác phát triển triết lý đầu tư của mình theo Graham. Phương pháp của Graham chủ yếu là định lượng, mua các công ty làm ăn kém hiệu quả nhưng có giá cực rẻ. Quả thực cháu sẽ đạt được kết quả khá tốt với chiến lược này. Chính bác đã theo đuổi nó trong giai đoạn đầu. Vấn đề là khi số tiền trở lên lớn hơn thì càng khó thực hiện chiến lược này hơn. Khi quản lý số tiền nhiều hơn, bác bắt đầu chuyển qua mua các công ty có lợi nhuận tốt. Fisher và Charlie càng thúc đẩy bác theo đuổi phong cách này. Ngày nay, Berkshire chỉ mua các công ty lớn và làm ăn tốt. Mua một công ty tuyệt vời với giá hợp lý luôn tốt hơn là mua một công ty bình thường với giá rẻ.

S.V: bác đã làm thế nào để đánh giá ban lãnh đạo khi quyết định mua một công ty nào đó?
    W.B: Những người lãnh đạo bán công ty cho bác và họ thường trở nên rất giàu có sau đó. Bác thường hỏi họ sẽ làm gì sau khi có được số tiền lớn như vậy? Liệu họ có tiếp tục quản lý công ty và làm việc chăm chỉ như trước khi họ có số tiền đó? Liệu họ có quản lý công ty cho bác giống như họ đã từng quản lý công ty cho chính họ hay không?

3/4 những người quản lý của Berkshire hoàn toàn tự do về tài chính. Họ không cần phải làm việc để kiếm tiền nhưng họ vẫn đi làm hàng ngày. Bản thân bác cũng có thể làm bất cứ việc gì bác muốn nhưng hàng ngày bác vẫn luôn háo hức thức dậy để bắt đầu làm việc. Tại sao bác phải làm như vậy? Bác nghĩ đó là vì con người thích làm việc, thích sự sáng tạo. Thêm nữa, chúng ta thích được người khác tán thưởng và khen ngợi sự sáng tạo ấy. Do đó công việc của bác là khen ngợi những người quản lý giỏi, còn lại bác để họ điều hành công việc kinh doanh theo cách của họ. (Tập đoàn Berkshire có khoảng 228,000 nhân viên nhưng tại trụ sở chính của W.B chỉ có 24 người)

S.V: bác có lời khuyên gì dành cho những người muốn theo đuổi sự nghiệp đầu tư?
    W.B: hãy học mọi thứ về đầu tư. Có rất nhiều thứ để học. Hãy học cách nào hiệu quả và cách nào không hiệu quả. Học chỗ nào có giá trị và chỗ nào không có. Hãy thực sự bắt tay vào đầu tư (W.B mua cổ phiếu từ năm 11 tuổi). Bác nghĩ hãy cố gắng quản lý tiền với kết quả được kiểm toán. Nếu cháu làm tốt thì sẽ thu hút được nhiều tiền hơn. Bản thân bác thích kinh doanh hơn là đầu tư. Quản lý, xây dựng một công ty thú vị hơn là chuyển tiền qua lại.

S.V: hàng năm bác có đặt mục tiêu như là đánh bại thị trường 10% không ah?
    W.B: nhiều năm về trước bác thường có mục tiêu như vậy. Bác nghĩ nếu cháu quản lý số tiền nhỏ hơn 1 triệu đô thì cháu nên có khả năng đánh bại thị trường 10%.

S.V: bác làm thế nào cân bằng giữa công việc và gia đình?
    W.B: quyết định cưới ai đó là quyết định quan trọng nhất mà cháu thực hiện. Hãy đảm bảo cháu và người bạn đời của mình có cùng quan điểm, suy nghĩ về những giá trị chung. Đừng cố gắng cưới ai đó rồi thay đổi họ. Hãy nhớ lấy người tốt hơn mình. Ngoài ra cháu nên làm bạn với những người giỏi hơn mình.

Trích dẫn Gửi bởi Comaogaotien
    Cảm ơn SonTung!

Như vậy là rõ rồi, giai đoạn đầu mới vào nghề đầu tư Buffett cũng ko có performance quá vượt trội và chắc là thua nhiều nhà đầu tư, đầu cơ khác.

Nhưng điều làm ông bước lên hàng ngũ huyền thoại đầu tư là liên tục hoàn thiện triết lý và chiến lược đầu tư để giữ được mức LN cao và ổn định khi quy mô tài sản tăng lên. Điều này còn khó hơn vạn lần.

Lúc nào có thời gian, em tìm hiểu thử về 1 nhà đầu tư huyền thoại khác (theo anh xuất sắc ko kém Buffett) là ... Bill Gate. Nhiều người (có anh) đã lầm tưởng đa số TS của ông tới từ Microsoft. Gần đây mới biết là Gate đã giảm tỷ trọng nắm giữ CP MS từ nhiều năm trước, và vị trí người giàu No1 thế giới mà ông nắm nhiều năm liền ko phải tới từ MS.
    Cái này chuẩn xác..từ lâu Bill Gate đã không còn là một ông chủ của công ty công nghệ..

Một bài nói chuyện hay của Michael Price tại London Value Investor Conference 2013.
    http://www.marketfolly.com/2013/06/michael-prices-presentation-from-london.html

Trong bài nói chuyện này, Michael giới thiệu cuốn sách There's Always Something to Do. Đây là một cuốn sách hay, viết về Peter Cundill - một nhà đầu tư giá trị cũng rất thành công.

Còn đây là bài nói chuyện của Peter Cundill tại Graham Centre năm 2005:
    http://www.bengrahaminvesting.ca/Resources/Audio_Presentations/2005/Cundill_2005.mp3

Từ những năm 1967, 1968 khi Buffett mua công ty Associated Cotton Shops, ông đã dùng chính người chủ cũ của doanh nghiệp(vừa bán lại công ty) tiếp tục làm việc cho mình(thậm chí còn làm việc chăm chỉ hơn trước). Những người này thường đi lên bằng chính đôi chân của mình và là những người nghiện làm việc; họ tiếp tục làm việc dù đã trở lên giàu có. Sau này Buffett đã dùng lại chiêu này rất nhiều lần khi thâu tóm các công ty khác.

Khi mà trò chơi không còn diễn ra theo cách bạn muốn, tất nhiên bạn sẽ có suy nghĩ rằng những chiến lược đầu tư mới là sai và chúng rồi sẽ dẫn tới sự đổ vỡ. Những người khác đã từng nhìn tôi với thái độ như vậy trong quá khứ. Tôi cũng đã chứng kiến sự trừng phạt mà một số người phải chịu khi họ đánh giá mọi việc dựa trên quá khứ chứ không phải dựa trên tình hình hiện tại. Về cơ bản, tôi không theo kịp được tình hình hiện nay. Tuy nhiên có một điểm tôi rất chắc chắn. Tôi sẽ không từ bỏ những triết lý và phương pháp đầu tư mà tôi đã hiểu rõ và đã thực hiện thành công; mặc cho hệ quả là bỏ lỡ những khoản lợi nhuận lớn, kiếm được một cách dễ dàng; để đến với những chiến lược mới, những chiêu thức mà tôi chưa hiểu rõ, chưa thực hành thành công và có thể dẫn tới mất vốn thực sự.
    Warren Buffett - 1967 (Buffett's return là 36% trong năm 1967).

Vào tháng 9 năm 1974, khi thị trường nằm sâu trong khủng hoảng, Dow Jones đã giảm 50% so với mức đỉnh, không ai muốn nắm giữ cổ phiếu, Graham lúc đó đang nghỉ hưu, đã phải đứng dậy nói với các nhà phân tích rằng đây là thời kỳ phục hưng của giá tri. Đầu tư, theo Graham, không cần đến một bộ óc thiên tài. Các yếu tố cần thiết là (1)một bộ óc bình thường, (2) nguyên tắc đầu tư hợp lý, (3) yếu tố quan trọng nhất - có tính cách kiên định (a firmness of character).
    Trích Buffett: The Making of an American Capitalist.

Warren Buffett thường ví đầu tư với môn bóng chày. W.B gọi đầu tư là kiểu kinh doanh hay nhất thế giới vì chúng ta không bị bắt buộc phải đánh bóng. Bạn đứng tại chỗ, người ném bóng ném cho bạn cổ phiếu General Motor tại giá 35, US Steels tại giá 29. Nếu bạn thấy không hợp lý, bạn chỉ việc bỏ qua và không ai bắt bạn phải rời bỏ cuộc chơi sau một cơ số lần ném bóng. Không có hình phạt nào ngoài chi phí cơ hội. Cả ngày bạn chờ cú ném mà bạn thích và khi đối thủ của bạn đã ngủ gật, bạn chỉ việc đứng dậy và đánh bóng.

Trích dẫn Gửi bởi SonTung
    Warren Buffett thường ví đầu tư với môn bóng chày. W.B gọi đầu tư là kiểu kinh doanh hay nhất thế giới vì chúng ta không bị bắt buộc phải đánh bóng. Bạn đứng tại chỗ, người ném bóng ném cho bạn cổ phiếu General Motor tại giá 35, US Steels tại giá 29. Nếu bạn thấy không hợp lý, bạn chỉ việc bỏ qua và không ai bắt bạn phải rời bỏ cuộc chơi sau một cơ số lần ném bóng. Không có hình phạt nào ngoài chi phí cơ hội. Cả ngày bạn chờ cú ném mà bạn thích và khi đối thủ của bạn đã ngủ gật, bạn chỉ việc đứng dậy và đánh bóng.
    Dạo gần đây anh học được cách bỏ qua những cổ phiếu mà anh nghĩ là sẽ có lợi nhuận tốt trong tương lai vì một lý do là anh không chắc chắn về lợi nhuận đó.

Biết bỏ qua các cơ hội đến với mình để chộp lấy một cơ hội chắc chắn nhất là việc rất khó.

Trích dẫn Gửi bởi SonTung
    Khốn khổ là rất nhiều nđt trên ttck thích quật homerun liên tục mới ác.

Về sự tăng điểm của thị trường.
    Chờ đợi nước rút hay là đón nhận bình mình tới? Đây có lẽ là câu hỏi cho nhiều nhà đầu tư trong giai đoạn hiện nay khi thị trường đã tăng điểm mạnh kể từ đầu năm. Tuy nhiên với một nhà đầu tư giá trị, tôi không cho rằng đây là một câu hỏi cần thiết bởi lẽ để trả lời được câu hỏi ấy thì phải dự được tương lai của thị trường. Đây là điều mà nhà đầu tư giá trị không làm và nếu phải dự đoán thì kết quả có khi còn kém hơn các trường phái đầu tư khác.

Vậy nhà đầu tư giá trị nên làm gì trong giai đoạn hiện nay? Theo tôi thì công việc của nhà đầu tư giá trị vẫn như cũ mà thôi. Đó là tiếp tục so sánh giữa giá và giá trị để từ đó mua vào các cổ phiếu có biên an toàn cao và bán các cổ phiếu không còn hoặc còn ít biên an toàn. Tất nhiên khi mà thị trường liên tục tăng điểm mạnh, xác suất cao là giá nhiều cổ phiếu đã tiến gần hoặc vượt quá giá trị thực. Điều đó đòi hỏi nhà đầu tư phải nỗ lực nhiều hơn mới tìm ra được các mã có biên an toàn cao.

Cũng cần nói thêm rằng thị trường càng tăng điểm mạnh thì tôi thấy càng cần đề cao sự thận trọng. Do vậy trong giai đoạn hiện nay, tôi ưu tiên đầu tư vào các cổ phiếu mà mức giá của chúng biến động phụ thuộc nhiều vào tình hình của chính doanh nghiệp hơn là diễn biến chung của thị trường.

Về kết quả đầu tư.
    Tôi không ngạc nhiên khi tỷ suất lợi nhuận của mình kém hơn thị trường kể từ đầu năm. Như tôi đã viết trong thư gửi các nhà đầu tư năm 2013, tôi cho rằng chúng ta sẽ gặp nhiều khó khăn trong việc bắt kịp thị trường trong giai đoạn tăng điểm mạnh. Đầu tư giá trị đề cao sự thận trọng nên sẽ khó theo kịp khi thị trường lạc quan nhưng ngược lại tôi hi vọng sự thận trọng sẽ bảo vệ chúng ta khi thị trường bi quan.

Ở một thái cực khác, tôi cho rằng tỷ suất lợi nhuận đầu tư chứng khoán chỉ trong 2 tháng vượt qua cả lãi suất tiền gửi trong cả năm là một kết quả không tồi, đặc biệt là khi kết quả này đạt được với trên 30% danh mục là tiền mặt.

Nói về tỷ trọng không nhỏ tiền mặt trong danh mục, tôi muốn làm rõ vài điều. Đầu tiên, không phải tôi giữ tiền mặt để chờ đợi thị trường sụt giảm. Tôi giữ tiền mặt đơn giản là vì tôi chưa tìm được đủ số mã cổ phiếu mà mình ứng ý. Điều này có thể là do thị trường tăng điểm mạnh hoặc/và quá trình nghiên cứu để cho ra các ý tưởng đầu tư mới của tôi có vấn đề. Rõ ràng thời gian này tôi đã dành ít thời gian cho việc đầu tư chứng khoán. Ngoài ra, có thể chiến lược đầu tư cũ không còn khả năng giúp ta nhận ra các cổ phiếu dưới giá trị và do đó đòi hỏi chiến lược đầu tư mới. Tất nhiên chiến lược mới vẫn phải nằm trong triết lý đầu tư giá trị. Chiến lược đầu tư, cũng như cổ phiếu đều có tính chu kỳ.