Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Chiến lược bán

Chiến lược bán

Không có nhiều vấn đề để bàn luận về chiến lược bán nhưng tôi thấy xây dựng cho mình một chiến lược bán là cần thiết. Nó giúp chúng ta có nguyên tắc bám vào để đạt hiệu quả và hạn chế lỗi. Với Tôi, chỉ có 3 lý do để bán cổ phiếu đang nắm giữ:
    1. CP đã tăng đến giá trị hợp lý theo tính toán của tôi.
    2. Có sự thay đổi trong phân tích của tôi về doanh nghiệp khiến tôi tin rằng cổ phiếu không còn giá trị như ước tính ban đầu khi tôi mua. Điều này có thể do lỗi trong phân tích hoặc do sự suy giảm giá trị doanh nghiệp.
    3. Tôi tìm thấy CP hấp dẫn hơn so với CP trong danh mục của tôi. Điều này chỉ xảy ra khi tôi đầu tư 100% vốn. Tôi luôn cố gắng hạn chế sử dụng lý do này. Tôi chỉ thay thế một cổ phiếu trong danh mục bằng cổ phiếu mới khi có niềm tin rất lớn rằng CP mới hấp dẫn hơn rất nhiều.
    Lý do (1) là lý do tôi muốn được sử dụng nhiều nhất Ben Graham có nói về việc bán CP khi nó tăng giá 50% hoặc sau khi đã nắm giữ 02 năm. Nhưng tôi muốn việc bán có hệ thống hơn và căn cứ trên từng CP cụ thể.
    Còn chiến lược bán của các bác như thế nào?

Bán khi gãy trend trung hạn:grin:

@haibroker: Bác có mua vì lý do giá trị ko?

Sao trong Phân tích cơ bản lại có trend zị bác

À em hay nấu lẩu thập cẩm mà

Em áp dụng cả 1,2,3.
    Còn 1 cách thứ 4 gần giống thứ 2 là nếu vào theo 1 yếu tố nào đó, thấy sai thì bán ngay, không quan tâm các yếu tố khác ví dụ:
    1. Ngày xưa vào MBB đợt nó mở room, nhưng ngay ngày mở room nó thỏa thuận full room ngay bán luôn (sau nó cũng tăng lại cao hơn giá mình bán)
    2. Vừa rồi vào DXG vì có tin hiệu sửa TT 36, thấy ko sửa cũng cắt lỗ mất 5 line .

Em còn gặp 1 trường hợp nữa là : Phân tích của mình check đi check lại không có gì sai, nhưng giá cổ phiếu cứ giảm, sau cùng phải bán cắt lỗ . Không biết các bác ứng xử thế nào

Sau khi đc a Goodwill giới thiệu bộ sách của Jim collin. 3 yếu tố của anh đưa ra, e giờ chỉ còn 2 nguyên tắc.
    1. Xem sai yếu tố cơ bản của DN
    2. Tìm thấy cp khác hấp dẫn hơn.

Tuy nhiên, còn 1 nguyên tắc nữa, e mới nghĩ ra thôi nhưng chưa thực hiện, đó là Vĩ mô kinh tế thay đổi

Chiến lược bán phụ thuộc vào chiến lược mua.

Bác mua cổ phiếu theo kiểu kỹ thuật hay giá trị hay tăng trưởng hay theo tin tức thì cũng sẽ có các kiểu bán chốt lời, cắt lỗ khác nhau.

Em cũng có nhưng nguyên tắc (chắc chưa thành chiến lược được) bán của riêng mình nhưng nói ra chắc phải nói cả cách phân tích và cách mua chắc nó mới rõ ràng.

Nhưng tóm lại em luôn tin tưởng "bán luôn luôn là đúng dù lỗ hay lãi", nếu mà lỗ là do mua sai (sai mã cổ phiếu/ sai thời điểm/ sai mức giá) em chém gió thôi

chiếc lược này lại hay mà còn tốt nữa mình sẽ thực hành thử xem sao