Trang 2 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 98
    Trích dẫn Gửi bởi NTA
    Riêng đối với cổ phiếu ngân hàng thì chỉ có các lựa chọn sau:
    - Mua theo trào lưu nhưng sớm 1 tí - đầu tư ngắn hạn
    - Hỏi chuyên gia hoặc ai đó tin được và hiểu rõ về 1 vài ngân hàng
    - Dài hạn: nghiên cứu sách vở 1 chút, đánh giá sơ bộ theo phương pháp CAMEL, chờ thời điểm mà báo chí toàn tin bêu xấu ngân hàng thì bắt đầu mua dài hạn
    Mua cổ phiếu theo tiêu chí này là chắc chết đến hơn 50% đó.Theo mình thì chỉ nên sử dụng thông tin mà thị trường biết và đánh giá tác động của nó thông qua sự vận động của cổ phiếu thôi.

Trích dẫn Gửi bởi TTN
    Mua cổ phiếu theo tiêu chí này là chắc chết đến hơn 50% đó.Theo mình thì chỉ nên sử dụng thông tin mà thị trường biết và đánh giá tác động của nó thông qua sự vận động của cổ phiếu thôi.
    Nếu lướt sóng thì khả năng chết khá cao. Nhưng theo em nếu định đầu tư dài hạn thì khả năng đứt nó giảm đi 50%, chọn ngành nó giảm đi chút ít, hỏi loăng quăng thì chắc sẽ không lựa phải chú kém nhất ngành, ... cứ thế khả năng đứt nó giảm dần
    :-)
    (:

Trích dẫn Gửi bởi thanh091
    Bên em làm thấy người ta quan tâm tới cái "tài sản vô hình" hơn là cái tài sản hữu hình bác ạ!
    Theo quan điểm của em thì khó nhất vẫn là ở khâu thẩm định chất lượng tài sản (nhất là 2 thằng ông nội Hàng tồn kho và khoản phải thu).
    Vì các khoản mục trên Balance Sheet thì chỉ mang tính thời điểm. Cách cooking những khoản mục này thì chắc các bạn kế toán rành hơn em nhiều.
    Vì vậy em mạnh dạn đề xuất chúng ta nên thảo luận: "có những cách nào để doanh nghiệp có thể cook 2 khoản mục này được"? và họ cook nhằm những mục đích gì
    Cook bằng cách này nè: Ví dụ liabilities đối với DN tài chính. Khi mua bán cổ phiếu, trong HĐ mua bán có quote 1 clause nhỏ rằng thì là giá CP mà CTY A bán cho CTY B giảm xuống dưới giá trị X, thì CTY B có quyền bán lại cho CTY A với giá X+Y đồng (1 điều khoản tương tự như quyền chọn bán). Nhưng khi lập BCTC kế toán CTY A lờ đi điều khoản này mà ko ghi thêm vào liabilitiiês tiềm tàng của DN, rồi kiểm toán cũng do làm việc vất vả quá, mẹ đau con nhỏ cũng không phát hiện điều khoản này nên cho qua.
    Còn đối với Chất lượng tài sản. Cá nhân mình thấy khó nhất là tính Book value của DN ở tất cả các Ngành. ĐỊnh giá NH thì chủ yếu dùng PB nhưng book value khó nhăn răng vì nhiều tài sản không mark to market được. Ví dụ các khoản vay chuẩn bị quá hạn không mark to market tại thời điểm định giá là vẫn nguyên trong khi thực tế nó giảm giá khá nhiều. CP OTC ngân hàng nắm giữ để đầu tư thì cũng rứa. Đối với DN Sản xuất, book value được cộng từ chổi cùn ghế rách. Nhiều DN báo cáo láo lắm. Có lần mình đi thẩm tra 1 DN nhiệt điện (thực tế là 1 dự án) ghi tài sản đảm bảo mấy trăm tỉ, đến nơi thì chỉ thấy có tòa nhà 3 tầng cũ kỹ. Mark to market lên trời. Một thực tế hiện nay khó cho các analyst là rất nhiều các tài sản ghi trong book value đều đã được cắm đâu đó mặc dù lúc ta đến họ vẫn chỉ: Đó tòa nhà này là của công ty em, nhà kho kia cũng của công ty em (nhưng thực tế chỉ còn trái đất này là của chúng em mà thôi!!!)
    Đối với hàng tồn kho. Có 1 vụ 5 ngân hàng tranh cướp mấy trăm tấn thép của 1 DN thép và cuối cùng thằng to nhất với nhiều .... nhất đến đã lấy đựơc. Những thứ này đâu có thể hiện gì trên báo cáo tài chính cho ta định giá đâu

Trích dẫn Gửi bởi mofa
    Cook bằng cách này nè: Ví dụ liabilities đối với DN tài chính. Khi mua bán cổ phiếu, trong HĐ mua bán có quote 1 clause nhỏ rằng thì là giá CP mà CTY A bán cho CTY B giảm xuống dưới giá trị X, thì CTY B có quyền bán lại cho CTY A với giá X+Y đồng (1 điều khoản tương tự như quyền chọn bán). Nhưng khi lập BCTC kế toán CTY A lờ đi điều khoản này mà ko ghi thêm vào liabilitiiês tiềm tàng của DN, rồi kiểm toán cũng do làm việc vất vả quá, mẹ đau con nhỏ cũng không phát hiện điều khoản này nên cho qua.
    Còn đối với Chất lượng tài sản. Cá nhân mình thấy khó nhất là tính Book value của DN ở tất cả các Ngành. ĐỊnh giá NH thì chủ yếu dùng PB nhưng book value khó nhăn răng vì nhiều tài sản không mark to market được. Ví dụ các khoản vay chuẩn bị quá hạn không mark to market tại thời điểm định giá là vẫn nguyên trong khi thực tế nó giảm giá khá nhiều. CP OTC ngân hàng nắm giữ để đầu tư thì cũng rứa. Đối với DN Sản xuất, book value được cộng từ chổi cùn ghế rách. Nhiều DN báo cáo láo lắm. Có lần mình đi thẩm tra 1 DN nhiệt điện (thực tế là 1 dự án) ghi tài sản đảm bảo mấy trăm tỉ, đến nơi thì chỉ thấy có tòa nhà 3 tầng cũ kỹ. Mark to market lên trời. Một thực tế hiện nay khó cho các analyst là rất nhiều các tài sản ghi trong book value đều đã được cắm đâu đó mặc dù lúc ta đến họ vẫn chỉ: Đó tòa nhà này là của công ty em, nhà kho kia cũng của công ty em (nhưng thực tế chỉ còn trái đất này là của chúng em mà thôi!!!)
    Đối với hàng tồn kho. Có 1 vụ 5 ngân hàng tranh cướp mấy trăm tấn thép của 1 DN thép và cuối cùng thằng to nhất với nhiều .... nhất đến đã lấy đựơc. Những thứ này đâu có thể hiện gì trên báo cáo tài chính cho ta định giá đâu
    (i) Yeah bác, các công ty Financials và Bank thì khoản Contingent Liabilities (Nghĩa vụ nợ tiềm ẩn) này khá phức tạp, vì theo em nhớ nó nằm ở Off-BS (Ngoại bảng), như vụ VVF-Sea là một case để red-flag.

(ii) Em cũng thấy để value đc bank thì cái key chính là adjust (phần đa là adjust down ) chính xác các "Yes" Asset (hihi) của bank và adjust up các nghĩa vụ nợ tiềm ẩn --> BV sẽ phản ánh chuẩn hơn chất lượng bank và khi đó ta mới bắt đầu dùng được P/B ^^

Trích dẫn Gửi bởi kindmafiaguy
    (i) Yeah bác, các công ty Financials và Bank thì khoản Contingent Liabilities (Nghĩa vụ nợ tiềm ẩn) này khá phức tạp, vì theo em nhớ nó nằm ở Off-BS (Ngoại bảng), như vụ VVF-Sea là một case để red-flag.

(ii) Em cũng thấy để value đc bank thì cái key chính là adjust (phần đa là adjust down ) chính xác các "Yes" Asset (hihi) của bank và adjust up các nghĩa vụ nợ tiềm ẩn --> BV sẽ phản ánh chuẩn hơn chất lượng bank và khi đó ta mới bắt đầu dùng được P/B ^^
    mofa: có vẻ như bác làm Thẩm or tái thẩm cái nhìn rất insightful

Trích dẫn Gửi bởi kindmafiaguy
    mofa: có vẻ như bác làm Thẩm or tái thẩm cái nhìn rất insightful
    Bạn gái bác xinh quá .

Mọi người hay chỉ trích phương pháp định giá bằng P/E, P/B, và EV/EBIT, EV/EBITDA vì họ bảo nó quá đơn giản . . . Em thấy dùng mấy cái này nghệ thuật lắm các bác ạ, hồi em ngồi họp chung với lão fund manager ở xxG, lão định giá và phán đoán xem công ty có cooking lợi nhuận hay không bằng mấy cái này em ngồi nghe mắt tròn xoe luôn. Ngồi trên trường ĐH UEH thầy cô không có dạy. Nhưng cái hay của lão là cái kinh nghiệm, lão thuộc nằm lòng mấy cái multiples này từ Âu sang Á, tỡi Mỹ châu rồi từ ngành hoàng tráng như Banking/Finance cho tới May mặc/ Underwear. mofa: Anh Mofa làm kiểm toán hay thẩm định tín dụng nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi thanh091
    Mọi người hay chỉ trích phương pháp định giá bằng P/E, P/B, và EV/EBIT, EV/EBITDA vì họ bảo nó quá đơn giản . . . Em thấy dùng mấy cái này nghệ thuật lắm các bác ạ, hồi em ngồi họp chung với lão fund manager ở xxG, lão định giá và phán đoán xem công ty có cooking lợi nhuận hay không bằng mấy cái này em ngồi nghe mắt tròn xoe luôn. Ngồi trên trường ĐH UEH thầy cô không có dạy. Nhưng cái hay của lão là cái kinh nghiệm, lão thuộc nằm lòng mấy cái multiples này từ Âu sang Á, tỡi Mỹ châu rồi từ ngành hoàng tráng như Banking/Finance cho tới May mặc/ Underwear. mofa: Anh Mofa làm kiểm toán hay thẩm định tín dụng nhỉ
    P/E, P/B, và EV/EBIT, EV/EBITDA chả đơn giản đâu, vì vẫn phải tính E, B, EBIT mà. Tuy nhiên theo quan điểm của mình thì rất against mấy phương pháp này ở chỗ nó so sánh relative để xem đắt rẻ và quyết định đầu tư. Ví dụ như P/E cả thị trường 40, P/E công ty mình định giá là 30 --> cty rẻ để mua, chả hơp lý tí nào cả vì nó chỉ rẻ trong một đống đắt lòi thôi.
    Theo quan điểm cá nhân thì Value Investment gồm 2 điểm:
    - Mua business (chỉ quan tâm giá trị doanh nghiệp sẽ đưa lại cho mình nếu là cổ đông) chứ ko phải mua stock (stock ở đây ý là chỉ quan tâm lên hay xuống ý)
    - Mua ở bargain price
    Với 2 điểm đó thì so sánh relative sẽ khó đáp ứng được, đặc biệt là ở điểm thứ 2

Trích dẫn Gửi bởi fundamental
    P/E, P/B, và EV/EBIT, EV/EBITDA chả đơn giản đâu, vì vẫn phải tính E, B, EBIT mà. Tuy nhiên theo quan điểm của mình thì rất against mấy phương pháp này ở chỗ nó so sánh relative để xem đắt rẻ và quyết định đầu tư. Ví dụ như P/E cả thị trường 40, P/E công ty mình định giá là 30 --> cty rẻ để mua, chả hơp lý tí nào cả vì nó chỉ rẻ trong một đống đắt lòi thôi.
    - Mua business (chỉ quan tâm giá trị doanh nghiệp sẽ đưa lại cho mình nếu là cổ đông) chứ ko phải mua stock (stock ở đây ý là chỉ quan tâm lên hay xuống ý)
    - Mua ở bargain price
    Với 2 điểm đó thì so sánh relative sẽ khó đáp ứng được, đặc biệt là ở điểm thứ 2
    Em đồng ý với bác là mấy cái E, B, EBIT chả dễ tính tí nào, néu không muốn nói là khó quá. Vì nếu mà lấy nguyên xi con số trên BCTC thì nguy hiểm lắm, còn modify lại thì tùy mỗi người nhìn thôi, người này nhìn góc độ này thì ra thế này, người khác ra thế khác.
    Còn về cái P/E và cái relative valuation nói chung, Em lại thấy chính cái tính chất relative của cái phương pháp này mới là giá trị của nó bác ạ. Phàm khi bác nhận định một món hàng nào đó đắt hay rẻ, thì phải nói là nó đắt/rẻ SO VỚI CÁI GÌ. Nếu xét theo chiều ngang thì so với những anh chàng đang cùng đặc điểm với nó, xét về chiều dọc thì ss với chính nó trong quá khứ.
    "Ví dụ như P/E cả thị trường 40, P/E công ty mình định giá là 30 --> cty rẻ để mua, chả hơp lý tí nào cả vì nó chỉ rẻ trong một đống đắt lòi thôi."
    Đấy, nó là rẻ so với cái đống đắt lòi còn gì nữa, chứ bác có so nó với các khác đâu mà
    Ví dụ về tính tương đối nữa:
    Một số công ty penny vừa rồi tăng mạnh, ngoài một số mang tính làm giá, đầu cơ (em chăng biết mã nào cả) thì cũng có mã nó tăng vì ngày xưa nó xấu, nhưng bây giờ nó đỡ xấu hơn rồi, giá nó ngày xưa là 5k là đang phản ánh cho cái thực trạng xấu của nó, vừa rồi sau khi Q3 earning ra, người ta thấy nó đã đỡ xấu hơn thì người ta trả cho nó 7k. Chẳng hạn thế Ví dụ này là giả định thôi, mời bác phản biện tiếp

Trích dẫn Gửi bởi fundamental
    - Mua ở bargain price
    Bạn có mua Business hay ở Bargain Price thì bạn vẫn phải tính được E B hay EBIT mà. Còn PE PB PEBIT... cũng chỉ là tương đối để bạn đàm phán với cái thằng chủ thôi. Vớ phải cái thằng nó bảo tao éo tin PE, giá tao phải gấp 2 con số đó cơ thì bạn phải nghĩ ra fair reason để trình hội đồng đầu tư back home ấy. Cái hội ngồi ở VP ấy nó có biết gì đâu, nó vẫn cứ nghĩ cái giá thằng chủ nó bán là quá đắt. Lúc đó ko thể put deal through được rùi.
    Valuation chỉ thực sự ý nghĩa khi phải ra được cái giá mà thằng chủ nó sẵn sàng bán để mình làm recommendation được thông qua. Chứ report nào cũng không khuyến nghị được giá hợp lý để múc ngay đưoc thì cũng kiếm đường lượn sớm.