Trang 4 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 98
    Trích dẫn Gửi bởi thanh091
    Em đồng ý với bác là mấy cái E, B, EBIT chả dễ tính tí nào, néu không muốn nói là khó quá. Vì nếu mà lấy nguyên xi con số trên BCTC thì nguy hiểm lắm, còn modify lại thì tùy mỗi người nhìn thôi, người này nhìn góc độ này thì ra thế này, người khác ra thế khác.
    Còn về cái P/E và cái relative valuation nói chung, Em lại thấy chính cái tính chất relative của cái phương pháp này mới là giá trị của nó bác ạ. Phàm khi bác nhận định một món hàng nào đó đắt hay rẻ, thì phải nói là nó đắt/rẻ SO VỚI CÁI GÌ. Nếu xét theo chiều ngang thì so với những anh chàng đang cùng đặc điểm với nó, xét về chiều dọc thì ss với chính nó trong quá khứ.
    "Ví dụ như P/E cả thị trường 40, P/E công ty mình định giá là 30 --> cty rẻ để mua, chả hơp lý tí nào cả vì nó chỉ rẻ trong một đống đắt lòi thôi."
    Đấy, nó là rẻ so với cái đống đắt lòi còn gì nữa, chứ bác có so nó với các khác đâu mà
    Ví dụ về tính tương đối nữa:
    Một số công ty penny vừa rồi tăng mạnh, ngoài một số mang tính làm giá, đầu cơ (em chăng biết mã nào cả) thì cũng có mã nó tăng vì ngày xưa nó xấu, nhưng bây giờ nó đỡ xấu hơn rồi, giá nó ngày xưa là 5k là đang phản ánh cho cái thực trạng xấu của nó, vừa rồi sau khi Q3 earning ra, người ta thấy nó đã đỡ xấu hơn thì người ta trả cho nó 7k. Chẳng hạn thế Ví dụ này là giả định thôi, mời bác phản biện tiếp
    Nếu mục tiêu ở đây là đầu tư giá trị thì quan điểm của em là mua theo giá fair so với giá trị ước tính của riêng mình thôi. Khái niệm đắt/rẻ nó rất là vô cùng. VD: đánh giá cp là X, dự kiến tương lai tăng trưởng thêm đến giá Y>X và dễ dàng exit được, đang lúc có tiền để đầu tư và giá thị trường xấp xỉ hoặc thấp hơn X 1 chút thì mua.
    Về mặt trading thì đơn giản, mua rồi mà giá tiếp tục tăng thì gọi là mua rẻ, mua xong mà giá nó giảm thì gọi là mua đắt. Tốt nhất là ít nghĩ đến giá quá khứ xa xôi và so sánh vừa phải với cp tương tự.

Trích dẫn Gửi bởi Godfather
    Anh fundamental ơi em hỏi chút, định giá ngân hàng thì mình nên dùng phương pháp nào, và có đặc điểm gì cần phải chú ý không ạ ?
    Ngân hàng định giá rất khó ha, mình cũng đang ngâm cứu thôi và chưa dám sure là tự tin về phương pháp định giá ngân hàng như đang làm với DN.

Hiện tại mình đang dùng 2 phương pháp, thứ nhất là tính NAV của ngân hàng, một loại Book Value điều chỉnh đó, sau đó so sánh với giá trên sàn, nếu thông thường thấp hơn giá thị trường thì ok để đầu tư, nếu cao hơn giá thị trường thì phải tính tiếp NH đó có potential ko, nếu ko thì khỏi chơi.

Để tính ngân hàng có potential ko thì mình đang dùng cách là chiết khấu dòng Dividend và dòng EPS tương lai, ở đây là EPS tương lai chứ không phải Cash Flow như DN đâu nhé.

Tạm thời là như thế, để ngâm cứu thêm và test trong thực tế đầu tư đã, nếu hiệu quả sẽ chia sẻ tiếp với mọi người

Trích dẫn Gửi bởi fundamental
    Ngân hàng định giá rất khó ha, mình cũng đang ngâm cứu thôi và chưa dám sure là tự tin về phương pháp định giá ngân hàng như đang làm với DN.

Hiện tại mình đang dùng 2 phương pháp, thứ nhất là tính NAV của ngân hàng, một loại Book Value điều chỉnh đó, sau đó so sánh với giá trên sàn, nếu thông thường thấp hơn giá thị trường thì ok để đầu tư, nếu cao hơn giá thị trường thì phải tính tiếp NH đó có potential ko, nếu ko thì khỏi chơi.

Để tính ngân hàng có potential ko thì mình đang dùng cách là chiết khấu dòng Dividend và dòng EPS tương lai, ở đây là EPS tương lai chứ không phải Cash Flow như DN đâu nhé.

Tạm thời là như thế, để ngâm cứu thêm và test trong thực tế đầu tư đã, nếu hiệu quả sẽ chia sẻ tiếp với mọi người
    Định giá ngân hàng khó nhất là đánh giá chất lượng nợ,cái này thì không thể căn cứ vào báo cáo được.

Trích dẫn Gửi bởi anhle
    Lạ nhỉ, price multiples lại có thể dùng để xác định cty có xào nấu bctc hay ko nếu bạn nhớ các chi tiết này hy vọng bạn chia sẻ thêm
    Ngoài ra, mình nghĩ việc thuộc lòng price multiples của thị trường này cũng chả ích gì khi định đem áp dụng sang thị trường khác. lý do thì nhiều: hệ thống kế toán khác, tình hình vĩ mô khác, đặc điểm vận động ngành cũng khác...
    (i) Điểm thứ 2 mà bác nghĩ là thuộc long có ích hay không là một phần để back-up cho điểm 1 đó ạ , và thật sự thì nó rất useful ^^ --> khi bác quá hiểu mô hình kinh doanh của một peers of companies thì việc gross margin và operating margin của một công ty nào đó cao bất thường/thấp bất thường out of range mà không có justification hợp lý thì sẽ rất dễ gây tò mò kiểu Conan ) (oái lạ quá, ủa sao vậy nhỉ?? ủa lạ thật LoL) --> phát hiện được accounting technique đằng sau nó (một số case về các công ty agricultural business của tàu khựa listed on HKSE đã bị soi và short cho va lìu nhờ những analytics tưởng nhưng rất đơn giản này B-))

(ii) Hiểu được các business và peers với điểm tương đồng hợp lý, hiểu được các khác biệt across the continentals (xuyên không gian, xuyên lục địa )) sẽ giúp bác in-depth understanding và có react tốt hơn với nhưng trường hợp tiềm tàng sẽ xảy ra khi các blue nước nhà hội nhập, mở rộng sâu rộng hơn (như VNM nuôi bò bên oceania, HAGL trồng mía bên Lào, HSG kiện nhau ở indo, thái...) --> rất hay đó chứ ạ ^^ + chưa kể đến việc hiểu view của khoai tây mà bắt sóng nữa, hehe.

(iii) Còn với em thì cứ biết được nhiều thì càng tốt, không dùng lúc này sẽ dùng lúc sau, hiii. Biết đâu 1 ngày vf lên tầm the motley fools toàn cầu thì cứ mỗi members online là vài...triệu khách, kaka

kính bác

Đọc nhiều tù mù cái đầu quá, em thì cứ lấy vốn chủ sở hữu/số cổ phiếu là xong

Trích dẫn Gửi bởi kindmafiaguy
    (i) Điểm thứ 2 mà bác nghĩ là thuộc long có ích hay không là một phần để back-up cho điểm 1 đó ạ , và thật sự thì nó rất useful ^^ --> khi bác quá hiểu mô hình kinh doanh của một peers of companies thì việc gross margin và operating margin của một công ty nào đó cao bất thường/thấp bất thường out of range mà không có justification hợp lý thì sẽ rất dễ gây tò mò kiểu Conan ) (oái lạ quá, ủa sao vậy nhỉ?? ủa lạ thật LoL) --> phát hiện được accounting technique đằng sau nó (một số case về các công ty agricultural business của tàu khựa listed on HKSE đã bị soi và short cho va lìu nhờ những analytics tưởng nhưng rất đơn giản này B-))

(ii) Hiểu được các business và peers với điểm tương đồng hợp lý, hiểu được các khác biệt across the continentals (xuyên không gian, xuyên lục địa )) sẽ giúp bác in-depth understanding và có react tốt hơn với nhưng trường hợp tiềm tàng sẽ xảy ra khi các blue nước nhà hội nhập, mở rộng sâu rộng hơn (như VNM nuôi bò bên oceania, HAGL trồng mía bên Lào, HSG kiện nhau ở indo, thái...) --> rất hay đó chứ ạ ^^ + chưa kể đến việc hiểu view của khoai tây mà bắt sóng nữa, hehe.

(iii) Còn với em thì cứ biết được nhiều thì càng tốt, không dùng lúc này sẽ dùng lúc sau, hiii. Biết đâu 1 ngày vf lên tầm the motley fools toàn cầu thì cứ mỗi members online là vài...triệu khách, kaka

kính bác
    Có mấy bác hỏi em tại sao lại biết được là nó cooking dựa vào mấy cái multiples. Trên bài của cao thủ kind đã có đầy đủ rồi. Nó không phải là thứ gì đó ghê gớm, đánh đâu thắng đó, nhưng ít nhất nó cho ta cái nhìn nhận ban đầu thật nhanh, rồi sau đó xem coi "cán vấn đề" ở đây là gì? Tò mò vậy thui

Các bạn giải thích giúp mình cái price multiples này với. Mình không hiểu lắm. Many thanks.

Trích dẫn Gửi bởi fundamental
    Bác đợi tí, từ từ sẽ viết hết.

Ở đây mình đưa ra 1 case ví dụ cho định giá bằng Net Cash và Net Working Capital nhé, mặc dù rất đơn giản và nhiều cụ cao thủ đã nắm rõ rồi, mình cứ đưa ra để cho các bác mới tham gia thị trường biết cách tính cụ thể

Case TCT

Một ví dụ để make clear hơn 2 phương pháp trên nhé. Hồi tháng 6, tháng 7 năm 2011 mình có theo dõi cổ phiếu TCT trên sàn HA sau một đợt điều chỉnh dài về khoảng giá 38 - 45.000, lúc đó tính theo Net Cash thì giá TCT là 37.394 đ/cp và Net Working Capital 38.178đ/cp, hồi đó cứ đợi về 35-36 hòai, nhưng nó ko thèm xuống, sau đó nó chạy mất. Case này tương đối dễ tính vì TCT là DN rất tốt, tài sản rất sạch sẽ, gần như không phải điều chỉnh gì cả, upload lên để các bác tham khảo ứng dụng phương pháp net cash và net wc nhé.

View attachment 30900

View attachment 30901

Đối với phương pháp này thì quan trọng là phải điều chỉnh số liệu cho hợp lý thôi, ở đây do TCT là case điển hiển, quá lành --> mình ko có điều chỉnh gì. Nếu ai chưa rõ có thể tham khảo cả file excel tính tóan đính kèm bên dưới, dựa trên BCTC tháng 6/2011
    bác có thể giải thích giùm em, là tại sao trong phần tính NetCash bác lại cộng cả phần đầu tư tài chính ngắn hạn. tks a lot

Trích dẫn Gửi bởi ngocduong52
    bác có thể giải thích giùm em, là tại sao trong phần tính NetCash bác lại cộng cả phần đầu tư tài chính ngắn hạn. tks a lot
    tại vì là tiền gửi NH, thích rút lúc nào thì rút kaka

Net Cash với Net Working Capital nhằm xác định giá trị hiện tại của doanh nghiệp, còn lợi nhuận tương lai thu được thì bỏ đi đâu?

Theo 2 phương pháp này, các bác sẽ chỉ mua cổ phiếu có P/B<1?