Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 55

Cách đọc báo cáo tài chính trong 1 phút

[IMG]data/attachments/29/29808-93ac373a5328793494b53d46f0157acc.jpg[/IMG]

(***********) Trong bài phỏng vấn năm 1993, khi được Adam Smith hỏi làm thể nào 1 nhà đầu tư nhỏ lẻ có thể tìm được cổ phiếu tốt, Warren Buffett trả lời:” hãy làm theo cách tôi đã làm từ 40 năm trước đây, đọc báo cáo tài chính của tất cả các doanh nghiệp niêm yết ở Mỹ. với 1 kho kiến thức khủng tăng theo thời gian đó sẽ giúp bạn đầu tư tốt” . Smith hỏi lại:” nhưng có đến 27 ngàn công ty?”. “Thì bắt đầu từ vần A”-Buffett trả lời.

Dĩ nhiên ngày nay tên tuổi của Buffett đã lừng lẫy & có rất nhiều doanh nghiệp tự tìm đến Ông để chia sẻ ý tưởng kinh doanh. Nhưng cách đây 50 năm thì Buffett cũng chỉ là 1 nhà đầu tư nhỏ lẻ như chúng ta và cũng phải lọ mọ đọc báo cáo tài chính để tìm kiếm cơ hội đầu tư. Ai cũng biết Buffett đọc rất nhiều.
    Với công nghệ thông tin phát triển như hiện nay, chúng ta có lợi thế hơn Buffett rất nhiều khi chỉ click chuột 1 cái là có ngay báo cáo để nghiên cứu. Số lượng doanh nghiệp niêm yết ở Việt Nam cũng không nhiều, vì vậy đọc hết báo cáo tài chính của tất cả doanh nghiệp niêm yết ở Việt Nam là hoàn toàn khả thi. Tuy nhiên, tôi & nhiều VFers khác còn phải lo cơm áo gạo tiền, chiếm trọn thời gian hàng ngày. Dù có đủ đam mê & chăm chỉ nhưng không phải ai cũng có điều kiện như Buffett để có thể ngồi đọc báo cáo tài chính 15h/ngày. Vì vậy tôi đọc lướt 1 báo cáo tài chính trong vài phút, cái nào tốt thì đánh dấu lại & tìm hiểu sâu. Báo nào nào nhìn vô đã thấy không ưng thì không tốn thời gian nghiên cứu công ty đó nữa. Cổ phiếu đó sau này có tăng giá là nằm ngoài vòng tròn hiểu biết của mình & cũng không thấy tiếc vì điều đó.

Xin phép bắt đầu từ báo cáo của L10 mà tôi lọ mọ đọc sáng nay. Bước tìm hiểu đầu tiên, tôi dựa hoàn toàn vào 1 phút đọc BCTC để loại L10. Rất có thể tôi sai, & bạn hiểu về business, có nhiều thông tin hơn để tin tưởng vào tiềm năng dài hạn của L10. Có thể L10 có vài điểm tốt nào đó, nhưng nếu đặt túi tiền của mình vào đây thì tôi khó kê gối ngủ ngon. Trong khi đó còn nhiều cổ phiếu khác có thể bỏ tiền vào & kê gối ngủ ngon dựa vào lợi thế cạnh tranh rõ ràng, biên lợi nhuận cao, không vay nợ (VNM, DHG…).

[IMG]data/attachments/29/29807-e3dd39a5dd4893abad1b34f5c2e158b7.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/29/29806-3b923fc5c452d086cc8b3c288069d43c.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/29/29805-01a454edfb129a13d26c55d0599f6d45.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/29/29804-9cabf09b57abaf45022a8b6b71304a47.jpg[/IMG]

1 nguyên tắc cơ bản là Bad Balance Sheet= Bad business. 1 doanh nghiệp có Bad business thường lợi nhuận & các yếu tố khác biến động rất thất thường. Có thể bạn may mắn mua trúng đáy & năm sau doanh nghiệp có lợi nhuận khủng, nhưng liệu có ổn định & duy trì trong thời gian dài được không? Tôi thì cẩn trọng & chú trọng vào sự ổn định hơn.
    Nếu bạn không có nhiều thời gian, hãy dùng cách đọc báo cáo tài chính trong 5 phút mỗi ngày & loại những cổ phiếu không hấp dẫn ra khỏi danh mục. Sau 3 tháng, bạn sẽ có 1 danh mục vài chục cổ phiếu tốt để tự mình quyết định đầu tư.

Yara-vfpress, safalniveshak

anh để ý thấy doanh thu tăng nhẹ nhưng LN tăng mạnh trở lại , nợ ngắn hạn giảm 1 phần và 1 phần nhỏ khác đc chuyển sang thành nợ dài hạn , điều đó có xem là tốt để đánh giá DN bắt đầu hồi phục trở lại không em ?
    Dĩ nhiên là L10 không thể có những khoản ln đột biến , chart cũng chỉ ra như thế nhưng ở góc độ hồi phục thì chắc là có ?
    Thói quen PTKT của anh cũng thế này nếu không ưng và có một chút gì lăn tăn trong cảm giác là bỏ không phân tích

Báo nào nào nhìn vô đã thấy không ưng thì không tốn thời gian nghiên cứu công ty đó nữa. Cổ phiếu đó sau này có tăng giá là nằm ngoài vòng tròn hiểu biết của mình & cũng không thấy tiếc vì điều đó.

Read more: <a href="http://***********/threads/cach-doc-bao-cao-tai-chinh-trong-1-phut.85968 <a href=" ashtags/ixzz"="" class="hashtag OverlayTrigger">#ixzz2iA6FV4ny" class="autoLinks" target="_blank">http://***********/threads/cach-doc-bao-cao-tai-chinh-trong-1-phut.85968 #ixzz2iA6FV4ny</a>

Vừa lọ mọ trả lời bác bên kí,thôi để em post tiếp bên này cho nó có góc nhìn đa chiều

Để đánh giá L10 một cách khách quan em nghĩ bác so sánh BCTC Q1-2013 và Q1-2012 có thể dẫn đến góc nhìn không chính xác
    Về khoản phải thu cuối Q2-2013 là khoảng 260 tỉ.Nếu so với cùng kỳ năm trước rõ ràng là tăng rất mạnh.Tuy nhiên nếu nhìn dài hơn thì khoản phải thu trung bình 2 năm 2011,2012 là khoảng 160 tỉ.Có nghĩa là mức tăng lên 260 tỉ này đúng là hơi cao nhưng không đến nỗi quá sốc theo cách so sánh trên,
    Nguyên nhân sự chênh lệch mạnh như vậy là do sự lệch pha giữa kỳ hạch toán doanh thu và kỳ thu tiền thực tế,điều đó dẫn đến doanh thu vẫn cao nhưng tiền mặt chưa thu được mà phải đưa vào khoản phải thu.Điều này tất nhiện cũng hàm chứa một số rủi ro nào đó nhưng với L10 em nghĩ không quá đáng lo,do đặc thù công việc thi công lắp máy theo dự án thì điều đó là bình thường.Trong quá khứ hiện tượng này cũng xảy ra,ví dụ như khoản phải thu Q3-2011 là 224 tỉ sau đó đã giảm nhanh chóng về 89 tỉ Q2-2012.Rõ ràng là biến động rất mạnh.
    Cũng nguyên nhân lệch pha nói trên mà dòng tiền Q2-2013 âm nhẹ do chưa thu được tiền.Hiện tượng dòng tiền hoạt động âm chỉ đáng sợ khi kéo dài nhiều quý,còn một quý không phải là điều đáng lo lắm.
    Nợ so với vốn CSH của L10 đúng là cao nhưng trong bài cũng có phân tích rồi.Tuy cao nhưng không đáng lo ngại vì L10 hiện tại không có rủi ro mất thanh khoản khi mà dòng tiền kinh doanh của L10 vẫn lớn hơn khoản lãi vay phải trả nhiều lần.
    Về phần đánh giá rủi ro nợ khó đòi thì thực sự em cũng không có dữ liệu chính xác về khách hàng của L10.Tuy nhiên em vẫn đánh giá rủi ro này là thấp bởi những lý do sau 1) L10 cùng lúc nhận nhiều công trình nên không quá phụ thuộc vào một khách hàng (2) một trong những khách hàng lớn của L10 là tổng mẹ Lalima,một tổng công ty xương sống của nhà nước,và (3) các khách hàng của các doanh nghiệp thuộc Lalima đều có chung đặc điểm là các doanh nghiệp hay công trình công nghiệp,nói chung là công trình có doanh thu.Các dự án này trước khi thực hiện đều phải thu xếp đầy đủ về tài chính,có ngân hàng mạnh bảo đảm về tín dụng,và khi đưa vào vận hành sẽ có doanh thu nên vẫn có nguồn tiền để thanh toán cho nhà thầu trong trường hợp xấu nhất.Nó rất khác với các doanh nghiệp làm công trình hạ tầng (cầu đường) mà nhiều khi làm xong không thể thu tiền từ chính quyền địa phương,cũng không thể đè công trình đó ra mà thu phí được.
    Đối với câu hỏi đánh giá về chất lượng sản phẩm,năng lực cạnh tranh,moat.. thì thực sự L10 chỉ có một lợi thế duy nhất,một moat duy nhất đó là tổng mẹ Lalima.Hiện nay Lalima gần như là doanh nghiệp duy nhất đủ năng lực nhận thi công lắp máy các công trình lớn,quan trọng như thủy điện,nhiệt điện,lọc dầu,giàn khoan dầu khi..Ngày nào Lalima vẫn thống trị ngành lắp máy và nắm giữ trên 50% sỡ hữu của L10 thì các câu hỏi về năng lực cạnh tranh theo em là không cần thiết.
    Có một lưu ý nhỏ là trong bài viết em cũng ghi rõ L10 là dạng cổ phiếu thu nhập (dividend stock).Đối với dạng cổ phiều này em chỉ quan tâm 2 điều: tỷ suất cổ tức có hấp dẫn không và khả năng đảm bảo thanh toán cổ tức như thế nào.Với 2 câu hỏi này thỉ em nghĩ L10 hoàn toàn thỏa yêu cầu với lãi suất cổ tức hấp dẫn và dư tiền mặt thừa sức đảm bảo nghĩa vụ thanh toán cổ tức cho cổ đông
    Những câu hỏi về năng lực cạnh tranh em nghĩ nên dành cho growth stock sẽ hợp lý hơn.
    Nhân tiện mọi người cũng nên chú ý là doanh số của em nó 6 tháng đầu năm vẫn tiếp tục tăng,LN năm nay dự kiến sẽ tăng khoảng 15%,tiền mặt ngày càng nhiều hơn trong khi PE dự phóng chưa đến 3 nhé .

Tất nhiên chọn loại cổ phiếu nào là tùy khẩu vị của mỗi người,nhưng theo em bác không thể đem tiêu chuẩn của một growth stock cho một dividend stock.Đon giản là với một cổ phiếu đáp ứng các yêu cầu về vay nợ thấp,biên lãi gộp cao,competitive adventage,moat...như bác mong muốn thì làm gì có cái giá PE=3 như L10 nhỉ

Đặt 1 cục gạch hóng tranh luận của các bác.

Trích dẫn Gửi bởi Amabi
    Tất nhiên chọn loại cổ phiếu nào là tùy khẩu vị của mỗi người,nhưng theo em bác không thể đem tiêu chuẩn của một growth stock cho một dividend stock.Đon giản là với một cổ phiếu đáp ứng các yêu cầu về vay nợ thấp,biên lãi gộp cao,competitive adventage,moat...như bác mong muốn thì làm gì có cái giá PE=3 như L10 nhỉ
    PE thấp đâu có nghĩa là "trong trung và dài hạn,gần như sẽ được miễn trừ với mọi sự thua lỗ và đảm bảo có được một mức lợi nhuận thật sự thỏa đáng" đâu Bác - mà Bác đã tìm hiểu bao nhiêu công ty để biết ko có cổ phiếu nào tốt PE =3?
    Bác xem bctc FCN 2 năm gần đây xem lợi nhuận biên, ROE & PE như thế nào so với L10. Trước khi cất cánh thì FCN PE chỉ tầm 3-4, ROE~30%, EBITDA margin~23%.
    E chưa tìm hiểu về L10 nên chắc là không hiểu nhiều về L10 bằng Bác. E ko phân chia growth & dividend mà theo cách của WB. Bác xếp TLG là great business, vậy L10 bác xếp vào nhóm nào?
    nếu ko phải là great business hoặc good business thì e không nghiên cứu sâu vì mất chi phí cơ hội để nghiên cứu cổ phiếu khác.(Có rất nhiều cổ phiếu hay ở thớt "những cố phiếu đang được giao dịch dưới giá trị" cần theo dõi).
    Nếu được mong bác Amabi & các Vfers chia sẻ thêm về các công trình lớn, khách hàng lớn của L10, đối thủ cạnh tranh, ai là big players, tiềm năng của ngành, rủi ro... để có thêm nhiều thông tin hữu ích. Với BCTC, số mà, PE & tỉ lệ cổ tức không có vẻ hơi lạc quan để xuống tiền. Dù có đầu tư được hay không ít nhất ta cũng có thêm kiến thức về 1 business & 1 ngành

Trích dẫn Gửi bởi Yara
    PE thấp đâu có nghĩa là "trong trung và dài hạn,gần như sẽ được miễn trừ với mọi sự thua lỗ và đảm bảo có được một mức lợi nhuận thật sự thỏa đáng" đâu Bác - mà Bác đã tìm hiểu bao nhiêu công ty để biết ko có cổ phiếu nào tốt PE =3?
    Bác xem bctc FCN 2 năm gần đây xem lợi nhuận biên, ROE & PE như thế nào so với L10. Trước khi cất cánh thì FCN PE chỉ tầm 3-4, ROE~30%, EBITDA margin~23%.
    E chưa tìm hiểu về L10 nên chắc là không hiểu nhiều về L10 bằng Bác. E ko phân chia growth & dividend mà theo cách của WB. Bác xếp TLG là great business, vậy L10 bác xếp vào nhóm nào?
    nếu ko phải là great business hoặc good business thì e không nghiên cứu sâu vì mất chi phí cơ hội để nghiên cứu cổ phiếu khác.(Có rất nhiều cổ phiếu hay ở thớt "những cố phiếu đang được giao dịch dưới giá trị" cần theo dõi).
    Nếu được mong bác Amabi & các Vfers chia sẻ thêm về các công trình lớn, khách hàng lớn của L10, đối thủ cạnh tranh, ai là big players, tiềm năng của ngành, rủi ro... để có thêm nhiều thông tin hữu ích. Với BCTC, số mà, PE & tỉ lệ cổ tức không có vẻ hơi lạc quan để xuống tiền. Dù có đầu tư được hay không ít nhất ta cũng có thêm kiến thức về 1 business & 1 ngành
    L10 tất nhiên không thể xem là great business,giỏi lắm cũng chỉ là good business thôi.Đó là chia theo kiểu của Buffett.Còn nếu chia theo kiểu thông thường thì em xem nó là dividend stock
    Với một dividend stock thì cái mà nhà đầu tư kỳ vọng không phải là sự tăng trưởng của kinh doanh của doanh nghiệp trong dài hạn mà là hưởng cỗ tức ở mức hấp dẫn trong khi chờ đợi thị trường đưa nó về giá hợp lý.Một khi giá nó đạt mức hợp lý thì coi như cuộc chơi kết thúc.Nó không giống kiểu mua và nắm giữ lâu dài của W.Bufett nên em thấy không cần phải đào quá sâu ở đây.Việc đó em chỉ dùng cho một cp phù hợp với chiến lược buy and hold dài hạn kiểu TLG thôi
    FCN đúng là tốt,PE thấp nhưng trước đây thị trường dị ứng với việc tăng vốn của nó nên không lên nỏi.Sau khi tăng vốn xong ,áp lực giải tỏa thì nó không bị kìm giữ nữa

Các anh đọc báo cáo các công ty sau cho em

HDG SBT

rồi xem phải làm gì

kết bác búp phét là đọc hết bctc của 27k công ty, công nhận, giờ đọc hết 1200 bc của 1200 công ty ở việt nam cũng có nhiều điểm thú vị ạ

em đọc bctc của DSN thấy hayhay. Bác nào hiểu rõ về DSN cho em thêm ý kiến đc ko

Trích dẫn Gửi bởi betaplamgiau
    em đọc bctc của DSN thấy hayhay. Bác nào hiểu rõ về DSN cho em thêm ý kiến đc ko
    DSN đọc cuối năm ngoái thì hay, giờ đọc làm gì nữa hi hi