Kết quả 1 đến 9 của 9

Nền kinh tế tiêu dùng dựa trên vay nợ - Hiệu quả trước mắt, tác hại lâu dài

Theo:http://ndh.vn/goc-nhin-moi-gioi-tim-kiem-yeu-to-tich-cuc-20160317083626154p4c146.news

Theo Credit Sussie, yếu tố dẫn dắt chính tăng trưởng của kinh tế Việt Nam đang dịch chuyển từ xuất khẩu sang tiêu dùng và nhu cầu tiêu dùng đang mạnh dần lên giúp thúc đẩy tăng trưởng thu nhập của doanh nghiệp và chỉ số Index. Chỉ số bán lẻ tăng trong hai năm liên tiếp, lên 9% cuối năm 2015 và cuối tháng 1 là 11%. Tăng trưởng trong lĩnh vực tiêu dùng được hỗ trợ bởi nguồn cấp vốn từ các khoản vay cá nhân, theo số liệu cuối năm 2015, các khoản vay cá nhân chỉ chiếm 25% tổng dư nợ cho vay của các ngân hàng và đang có xu hướng tăng trưởng.

--> dường như tiêu dùng tăng trưởng đang dựa trên dư nợ cho vay cá nhân. Với tỷ lệ 25% cũng là khá lớn
    --> khi nợ xấu bộc lộ từ mảng này sẽ khiến cho chỉ số bán lẻ giảm thảm hại
    --> một chu kỳ sụp đổ sắp bắt đầu?

FE credit kiếm về cho VP Bank 1000 tỷ / tổng 1400 tỷ, tương đương 71%.

http://ndh.vn/loi-nhuan-hop-nhat-vpbank-tang-73--2015110310159263p149c165.news

Bác thử so sánh với tỷ lệ này ở các nước khác xem .

bác chủ thớt xem có bài so sánh với giai đoạn phát triển kinh tế VN (từ khi mở cửa 1986) tới giờ và so sánh với các nước trong khu vực ???
    Thanks.

Trích dẫn Gửi bởi congnhan
    bác chủ thớt xem có bài so sánh với giai đoạn phát triển kinh tế VN (từ khi mở cửa 1986) tới giờ và so sánh với các nước trong khu vực ???
    Thanks.
    SR các bác, viết một bài học thuật như vậy tốn nhiều thời gian và công sức lắm. Nhưng theo e, dư nợ tiêu dùng chiếm 25%/ tổng dư nợ là khá lớn đối với một nước có:
    1. thâm hụt ngân sách và nợ công lớn như VN.
    2. Thu nhập bình quân đầu người thấp nhất khu vực,
    3. tăng trưởng kinh tế vẫn chủ yếu là nhờ tăng trưởng tín dụng;
    Bài toán ở đây là timing thôi ạ.

p/s: Nhắc lại câu nói của a Conan, Mỹ làm ra bút 1 tỷ đô để viết trong mọi trọng lực; còn Nga dùng bút chì

http://ndh.vn/trach-nhiem-voi-goi-30-nghin-ty-dong-20160325050034997p4c149.news
    Trách nhiệm cái nồi !
    Nhà xã hội 1 -1.3 tỷ . Trả trước 30% còn lại 70% vay theo ls ưu đãi 5%/năm
    Có 300t , chạy 1 suất mua nhà thu nhập thấp 100-120t ; 400t mua nhà 1 tỷ . Cho thuê 7t / tháng . 1 năm lãi phải trả 35t , 1 tháng 3triệu .
    Chốt là lấy mỡ nó rán nó , nhà giàu hốt 1 lần 4-5 căn cho người nghèo thuê . Kính thưa thực tế là nó thế các cụ trên cao ạ .

Trích dẫn Gửi bởi sbc123
    SR các bác, viết một bài học thuật như vậy tốn nhiều thời gian và công sức lắm. Nhưng theo e, dư nợ tiêu dùng chiếm 25%/ tổng dư nợ là khá lớn đối với một nước có:
    1. thâm hụt ngân sách và nợ công lớn như VN.
    2. Thu nhập bình quân đầu người thấp nhất khu vực,
    3. tăng trưởng kinh tế vẫn chủ yếu là nhờ tăng trưởng tín dụng;
    Bài toán ở đây là timing thôi ạ.

p/s: Nhắc lại câu nói của a Conan, Mỹ làm ra bút 1 tỷ đô để viết trong mọi trọng lực; còn Nga dùng bút chì
    Mình thấy vay tín dụng tiêu dùng ở nước ngoài đặc biệt là mấy nước Tư bản phát triển cực phổ biến luôn. Minh ko nói đâu xa xôi nhưng mình nghĩ sẽ làm tăng năng xuất lao động lên nhiều vì áp lực trả nợ các khoản vay tín dụng cá nhân mà người dân sẽ ý thức làm tốt với công việc mình nhiều hơn để giũ việc làm. Gia tăng tiêu dùng nhiều hơn kích thích sản xuất.

Trích dẫn Gửi bởi skynel
    http://ndh.vn/trach-nhiem-voi-goi-30-nghin-ty-dong-20160325050034997p4c149.news
    Trách nhiệm cái nồi !
    Nhà xã hội 1 -1.3 tỷ . Trả trước 30% còn lại 70% vay theo ls ưu đãi 5%/năm
    Có 300t , chạy 1 suất mua nhà thu nhập thấp 100-120t ; 400t mua nhà 1 tỷ . Cho thuê 7t / tháng . 1 năm lãi phải trả 35t , 1 tháng 3triệu .
    Chốt là lấy mỡ nó rán nó , nhà giàu hốt 1 lần 4-5 căn cho người nghèo thuê . Kính thưa thực tế là nó thế các cụ trên cao ạ .
    Thật ạ, mình thấy nếu vay để kinh doanh theo kiểu skynel nói thì ko hiệu quả

Trích dẫn Gửi bởi haibroker2006
    Thật ạ, mình thấy nếu vay để kinh doanh theo kiểu skynel nói thì ko hiệu quả
    Sao ko hiệu quả anh anh lấy xong anh lại chào bán . Ai bắt anh ôm luôn đâu . Trong thời gian anh tìm thì a cho thuê ngắn hạn .