Trang 11 của 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 CuốiCuối
Kết quả 101 đến 110 của 127
    Trích dẫn Gửi bởi chuyengiasieudang
    Bác giải thích ra sao về thời gian 2 tuần này? như vậy có quá dài không? hơn nữa format trình bày cho mỗi ý tưởng cũng không thấy đề cập. Ví dụ có những ý tưởng chỉ cần 1 câu thôi thì sao?
    Đúng là có ý tưởng chỉ cần một câu là đủ.

Em cũng đang có một ý tưởng chỉ cần một câu. Quan trọng vẫn là timing chưa đến.

Trích dẫn Gửi bởi linhbach
    Đúng là có ý tưởng chỉ cần một câu là đủ.

Em cũng đang có một ý tưởng chỉ cần một câu. Quan trọng vẫn là timing chưa đến.
    mình nghĩ thời gian review cho một ý tưởng chỉ nên là 3 ngày làm việc thôi.

Trích dẫn Gửi bởi chuyengiasieudang
    Bác giải thích ra sao về thời gian 2 tuần này? như vậy có quá dài không? hơn nữa format trình bày cho mỗi ý tưởng cũng không thấy đề cập. Ví dụ có những ý tưởng chỉ cần 1 câu thôi thì sao?
    Theo em thì thời gian 2 tuần là để cho HĐĐT có đủ thời gian nghiên cứu và trao đổi về ý tưởng đó. Hầu hết thành viên đều có quĩ thời gian eo hẹp cho CLB nên không thể đòi hỏi nhanh được. Hơn nữa nếu như có 10 ý tưởng được gửi tới cùng lúc thì rõ ràng 3 ngày là không đủ để các thành viên nghiên cứu và trao đổi. Cuối cùng em thấy không có lý do gì phải vội vàng cho một quyết định đầu tư cả.

Còn về format thì đúng là có chưa có gì cụ thể. Đây là một việc mà CLB cần làm, có điều nếu có một format nào đó thì em nghĩ nó cũng chỉ có một số suggestion nhất định thôi chứ không bó buộc vào một khuôn khổ nào cả. Nói chung các thành viên hiện nay viết thế nào cũng được, miễn là các phân tích đều logic, chứng minh được deal đó là hấp dẫn thì em nghĩ sẽ được HĐĐT thông qua.

Đầu tư không phải là khoa học nên khó mà đưa ra tiêu chuẩn cụ thể.

ok, cảm ơn bạn đã dành time trả lời, chúc clb hoạt động hiệu quả nhé.

Trích dẫn Gửi bởi SonTung
    Cám ơn comment rất tâm huyết của bác. Em giải trình như sau:
    Thứ nhất đó là việc thẩm định ý tưởng đầu tư và biểu quyết. Mấu chốt ở đây là thành viên trong hội đồng đầu tư (HĐĐT) không có khả năng đánh giá ý tưởng đầu tư vì nhiều lý do như khoảng cách địa lý hoặc hiểu biết về lĩnh vực nào đó. Em thấy việc này là bình thường, mỗi người đều có "circe of competence" của mình. Nếu như thành viên đó không đánh giá được ỷ tưởng đầu tư thì có thể bỏ phiếu trống. Nếu có quá nhiều thành viên không có khả năng đánh giá ý tưởng, HĐĐT có thể mời thêm các khách mời để có thêm thông tin và thảo luận.

Thứ hai là về mặt quan điểm của 6 thành viên này. Em đồng ý là đầu tư giá trị có nhiều chiến lược khác nhau nhưng thực ra chúng hoàn toàn giống nhau về bản chất. Cuối cùng vẫn là trả lời câu hỏi tôi phải trả bao nhiêu và tôi được gì? Một nhà đầu tư giá trị thường trả lời là tôi muốn mua $1 bằng 50 cents.

Thứ ba là quy chế kiểm định các ý tưởng đã thông qua này ra sao ? Các ý tưởng đầu tư được thông qua đều được gửi tới các thành viên trong CLB, các thành viên có thể kiểm định các ý tưởng này.

Thứ tư là việc các thành viên thẩm định lẫn nhau cũng cần có quy chế minh bạch, bảo mật tránh tính trạng biết trước gây thiên vị. Như em đã nói mỗi một ý tưởng đầu tư sau khi được HĐĐT thông qua đều được gửi tới các thành viên trong CLB cùng với kết quả bỏ phiếu. Các ý tưởng của thành viền trong HĐĐT cũng không nằm ngoài qui luật này.

Có một ý chung mà em cảm nhận trong các thắc mắc của bác đó là bác lo sợ về sự độc đoán, thiếu hiệu quả của HĐĐT. Em xin nhắc lại là CLB hoạt động dựa trên nguyên tắc "dân chủ". Một năm một lần CLB sẽ họp để bầu lại HĐĐT. Ngoài ra nếu có quá 50% member đồng ý thì có thể đề xuất họp CLB bất thường để bầu lại HĐĐT. Cuối cùng, trong vòng 6 tháng mà thành viên nào không có một ý tưởng đầu tư được HĐĐT thông qua thì thành viên đó sẽ bị loại khỏi CLB. Thành viên trong HĐĐT cũng không năm ngoài nguyên tắc này. Với các qui định này thì em nghĩ các member trong CLB có quyền giám sát và quyết định sự hiệu quả của HĐĐT.

Trân Trọng.
    TungBs
    Cảm ơn SonTung về những giải đáp,
    Thứ nhất, CLB nên xuất bản một cáo bạch cho mình, đây là điều quan trọng tạo nên giá trị đích thực của CLB. Và giá trị đó cần những thành viên thực sự duy trì và bảo vệ.
    Thứ hai, CLB nên hoạt động theo cái cách mà các tổ chức phi lợi nhuận đang làm. Như chủ tịch WB là một nhà khoa học về y khoa, tức ông không phải nhà kinh tế hay tài chính. Số lượng HĐ nên là số lẻ, như 5 hay 7 chẳng hạn. Trong đó bao gồm chủ tịch kiêm điều hành CLB. Đây là người đi đầu giữ gìn giá trị CLB và phát triển nó. Chủ tịch nên có nhiệm kỳ, ông ta không nhất thiết là một nhà đầu tư hay phân tích tài năng. Anh ta nên đạt được các tiêu chí như đam mê, có năng lực điều hành, uy tín, tâm huyết với CLB... Chỉ như thế CLB mới duy trì được lâu. Theo cách của SonTung thì khả năng HĐ thay đổi thường xuyên là có thật. Như vậy, những người sáng lập có thể sẽ bị loại và giá trị CLB rơi vào tay ai đó chỉ vì anh ta có ý tưởng tốt. Ý mình ở đây là, các nhà sáng lập nên được duy trì để gìn giữ giá trị và tránh để CLB rơi vào trạng thái ngủ quên.
    Thứ ba, cho mình hỏi là, CLB đã hoàn thành tới đâu rồi. HĐ đã hình thành chưa ? Kế hoạch thực hiện diễn ra thế nào ? Khi nào chính thức tuyển Members ?

KHANH

Trích dẫn Gửi bởi SonTung
    Theo em thì thời gian 2 tuần là để cho HĐĐT có đủ thời gian nghiên cứu và trao đổi về ý tưởng đó. Hầu hết thành viên đều có quĩ thời gian eo hẹp cho CLB nên không thể đòi hỏi nhanh được. Hơn nữa nếu như có 10 ý tưởng được gửi tới cùng lúc thì rõ ràng 3 ngày là không đủ để các thành viên nghiên cứu và trao đổi. Cuối cùng em thấy không có lý do gì phải vội vàng cho một quyết định đầu tư cả.

Còn về format thì đúng là có chưa có gì cụ thể. Đây là một việc mà CLB cần làm, có điều nếu có một format nào đó thì em nghĩ nó cũng chỉ có một số suggestion nhất định thôi chứ không bó buộc vào một khuôn khổ nào cả. Nói chung các thành viên hiện nay viết thế nào cũng được, miễn là các phân tích đều logic, chứng minh được deal đó là hấp dẫn thì em nghĩ sẽ được HĐĐT thông qua.

Đầu tư không phải là khoa học nên khó mà đưa ra tiêu chuẩn cụ thể.
    "Đầu tư không phải là khoa học nên khó mà đưa ra tiêu chuẩn cụ thể"_chính xác là thế. Nhưng nên có một mẫu trình bày để phát triển ý tưởng. Điều này có tốt hơn không đối với hội đồng thẩm định. Như việc việc thế nào về vấn đề kinh doanh, vấn đề tài chính ? Nếu việc làm này khó khăn thì CLB cũng có thể phát hành sau này cũng được

KHANH

Trích dẫn Gửi bởi Khanhsteve
    Cảm ơn SonTung về những giải đáp,
    Thứ nhất, CLB nên xuất bản một cáo bạch cho mình, đây là điều quan trọng tạo nên giá trị đích thực của CLB. Và giá trị đó cần những thành viên thực sự duy trì và bảo vệ.
    Thứ hai, CLB nên hoạt động theo cái cách mà các tổ chức phi lợi nhuận đang làm. Như chủ tịch WB là một nhà khoa học về y khoa, tức ông không phải nhà kinh tế hay tài chính. Số lượng HĐ nên là số lẻ, như 5 hay 7 chẳng hạn. Trong đó bao gồm chủ tịch kiêm điều hành CLB. Đây là người đi đầu giữ gìn giá trị CLB và phát triển nó. Chủ tịch nên có nhiệm kỳ, ông ta không nhất thiết là một nhà đầu tư hay phân tích tài năng. Anh ta nên đạt được các tiêu chí như đam mê, có năng lực điều hành, uy tín, tâm huyết với CLB... Chỉ như thế CLB mới duy trì được lâu. Theo cách của SonTung thì khả năng HĐ thay đổi thường xuyên là có thật. Như vậy, những người sáng lập có thể sẽ bị loại và giá trị CLB rơi vào tay ai đó chỉ vì anh ta có ý tưởng tốt. Ý mình ở đây là, các nhà sáng lập nên được duy trì để gìn giữ giá trị và tránh để CLB rơi vào trạng thái ngủ quên.
    Thứ ba, cho mình hỏi là, CLB đã hoàn thành tới đâu rồi. HĐ đã hình thành chưa ? Kế hoạch thực hiện diễn ra thế nào ? Khi nào chính thức tuyển Members ?

KHANH
    Đồng ý với bác ở điểm thứ nhất. Bài mở đầu của topic này và bài giới thiệu CLB trên VFPress cũng có một số ý nhưng chắc phải làm môt bản có tầm như "hiến pháp" cho CLB mới ok.

Vấn đề thứ 3. CLB hiện này đang hoạt động rồi bác ah. CLB có 5 năm thành viên gồm các bác như: Linhbach, Fundamental, Goodwill, Ctcj82 và em. CLB sắp có thêm một thành viên nữa. Đã có một ý tưởng được HĐĐT được thông qua và hiện nay CLB đang xem xét một số ý tưởng khác. Các bác nào muốn join thì gửi ý tưởng đầu tư tới gmail của CLB "dautugiatri.club" hoặc có thể email cho em.
    http://***********/threads/ra-mat-clb-dau-tu-gia-tri.47760/

Vấn đề thứ 2. Em cũng phần nào nhất trí với bác. Tuy nhiên em nghĩ CLB hiện chưa nhiều việc đến vậy nên chưa cần có một ban điều hành riêng.
    Em chọn số lượng HĐĐT là 6 vì khi một thành viên trong HĐĐT gửi ý tưởng thì số thành viên xem xét sẽ là 5. Tuy nhiên cái này cũng ko thực sự quyết định vì có thể có thành viên bỏ phiếu trống.
    Em cũng muốn những người sáng lập có thể rời HĐĐT hoặc thậm chí là CLB để cho những người tài năng, xứng đáng hơn gia nhập vào CLB. Theo em thì đó là dân chủ.

Tóm lại thì em muốn nhấn mạnh là CLB đặc biết chú trọng vào các ý tưởng đầu tư và giữ cho các thủ tục còn lại thật đơn giản. Nhà đầu tư giá trị nên dành phần lớn thời gian để nghiên cứu và phân tích các ý tưởng đầu tư.
    Regards.
    Son Tung.

SonTung: Anh cho em được đăng kí tham gia CLB với nhé. Hy vọng có thể đóng góp chút gì đó cho CLB ^ ^.

Trích dẫn Gửi bởi Tom Chris
    SonTung: Anh cho em được đăng kí tham gia CLB với nhé. Hy vọng có thể đóng góp chút gì đó cho CLB ^ ^.
    Mời bạn đăng ký theo thủ tục thôi - gửi một ý tưởng đầu tư cho CLB.

cho mình 1 vé nhé, mình ko gởi mail được cho Groups. Tks