Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41

Ichimoku Kinko Hyo với VNindex

Em xem cái Chart Ichimoku Kinko Hyo của VNindex thấy cái đường Close Price vẫn loanh quanh trong Up Kumo Cloud đang khá rộng lại nằm ở cận trên của BB 200 làm sao mà mấy hôm nay thị trường lại bật mạnh được thế nhỉ.

[IMG]data/attachments/41/41593-416a259de9a6a81cde8eb559f7febf5b.jpg[/IMG]

Em theo quan điểm Ichimoku thì vẫn chưa yên tâm lắm cho cái sự tăng của Index tuần này.

Các bác cho em ý kiến để em được vỡ cái đầu đất.

_ Tôi ít sử dụng Ichimoku Kinko Hyo và cũng ít nghiên cứu về nó nhưng nhờ bạn hỏi tôi cũng mở chart Ichimoku Kinko Hyo và đọc thêm về nó.
    " Một chú ý đáng quan tâm là kỹ thuật đồ thị Ichimoku chỉ ra sự gắn bó giữa mức hỗ trợ (support) và mức kháng cự (resistance). Đây là những mức có thể dự báo trước xu hướng nhờ công cụ Kumo. Kumo có thể sử dụng để nhận diện xu hướng phổ biến của thị trường. Nếu đường giá nằm trên Kumo và xu hướng phổ biến sẽ nói rằng thị trường sẽ tăng. Và nếu đường giá nằm dưới Kumo thì xu hướng phổ biến sẽ là giảm.
    _ VNI đang nằm trong đám mấy Kumo up, Kumo up như là 1 mức hỗ trợ, khi VNI rơi gần chạm vào cận dưới của đám mấy này thì đã bật lên, giống như gặp mức hỗ trợ thì bật lên nhưng chưa cho buy signal. Hôm qua VNI đã bật lên mạnh mẽ và cắt đường màu vàng như vậy đã cho 1 buy signal trong ngắn hạn, và hôm nay vni lại bật lên mạnh mẽ do chưa có data nên tôi không biết được VNI đã cắt lên đường màu trắng chưa? Nếu cắt lên thì đã cho 1 buy signal thứ 2 và cận trên của Kumo up đang là mức kháng cự của VN index ~ 480. Nếu vượt qua khỏi đám mây này thì VNIdex cho 1 buy signal rất mạnh.

[IMG]data/attachments/3/3615-ca30be446dc9bf97edaff203bbe2f1bd.jpg[/IMG]

Ichimoku có nhiều thành phần và cũng cần phải kết hợp trong phân tích. Kumo tuy được đánh giá là linh hồn của hệ thống Ichimoku nhưng ko có nghĩa là nó làm được mọi thứ bác ạ !!!

Về cơ bản Kumo có chức năng :

- Đại diện cho Volatility : khá giống với BB, Kumo mở rộng nghĩa là Volatility đã tăng, cũng dễ lý giải cho cú up này

- Làm sup/res : cái này chắc khỏi cần nói vì VNI chạm Sup mà

- Chỉ báo Trend : vẫn đang trong Uptrend với Span B bì flat, tức đà tăng đang có vấn đề

- Chỉ báo về điểm mù của các Indicator : giá chui vào Kumo thì thường các trader không hành động gì cả vì đó là điểm mù. Khi nó ra khỏi Kumo thì người ta mới nhìn các signals trên Indi

- Span A và Span B bị flat : để gia tăng hiệu ứng "rubber band" trên đường Kijun. Hiện tại VNI có Span B bị flat nè nên khi VNI chui ra khỏi Kumo và Kijun cũng bị flat như hiện tại thì cần cảnh giác với hiệu ứng "rubber" có thể kéo VNI xuống khoảng 2-3 phiên.

..v..v..

Nhìn chung, phân tích Ichimoku rất phức tạp, cấu tạo đơn giản nhưng sử dụng nó không hề đơn giản chút nào và nhất là phải kết hợp cả hệ thống của nó.

Về Kumo thì tôi chỉ thường sử dụng để thấy các ngưỡng Resistance và Support. Nhìn Kumo có thể thấy trực quan hiện tại thị trường đang bullish hay bearish bằng cách xem đường giá nằm trên hay nằm dưới Kumo.

Theo sách vở có thể tóm gọn cách trade là :

* LONG : Tín hiệu LONG phát ra khi Tenkan-Sen cắt Kijun-Sen từ dưới lên và chỉ LONG khi được confirm bởi ChikouSpan cắt đường giá.

Mức độ tin tưởng confirm để nhảy vào LONG tùy thuộc vào vị trí điểm Tenkan-Sen và KijunSen cắt nhau, có 3 vị trí :

+ Dưới Kumo : Mức độ tin tưởng không chắc chắn.
    + Trong Kumo : Mức độ tin tưởng trung bình
    + Trên Kumo : Mức độ tin tưởng cao.

Còn chơi theo trường phái Breakout thì :

+ Long : Khi giá vượt lên khỏi Kumo
    + Short :Khi giá rớt xuống dưới Kumo
    Còn giá trong Kumo thì ngồi im, không có xu hướng rõ ràng.

* SHORT : Thì ngược lại.

Thông số Ichimoku thường (5,13,26) cho VNI thì chính xác hơn.

Cám ơn các bác đã mở mang cho em về cái vụ Ichimoku
    Tuy nhiên em nhận thấy ở mỗi bác lại cho cái chart Ichimoku khác nhau

Loadmaster_Mr
    Bác Loadmaster_mr thì đưa ra chart ngày 23 đã bắt đầu xuất hiện Down kumo Cloud
    Bác GBK thì lại đưa ra cái chart chưa có dấu hiệu xuất hiện Down Kumo Cloud
    Bác Huyenvu thì đưa ra cái chart có Down Kumo Cloud quá rõ ràng

Chỗ này có sự khác nhau là do đâu ? Rất mong được các bác giải thích và hướng dẫn giúp

Có một điểm chung giữa các bác và cả cá nhân em là chưa hành động gì cả, nhưng thật khó lý giải cho cái sự tăng điểm của tuần này.

Nếu sử dụng mô hình 5-13-26 của bác HuyenVu thì việc bứt phá qua Down Kumo Cloud vào lúc này là việc quá lớn.

Còn theo mô hình của bác GBK (hình như là 7-22-44) thì 10 điểm nữa để khẳng định VNindex có thể chiếm lĩnh tọa độ 550

Với số liệu ngày 24 thì Baseline (Kijun-Sen) đã bị phá vỡ chỉ còn phụ thuộc vào ngưỡng cản Cloud mong manh

Nhờ bác GBK cung cấp thêm tài liệu nghiên cứu về món Ichimoku này nhé
    Cám ơn bác nhiều
    Loadmaster_Mr

Trích dẫn Gửi bởi thanhluutat
    Cám ơn các bác đã mở mang cho em về cái vụ Ichimoku
    Tuy nhiên em nhận thấy ở mỗi bác lại cho cái chart Ichimoku khác nhau

Bác Loadmaster_mr thì đưa ra chart ngày 23 đã bắt đầu xuất hiện Down kumo Cloud
    Bác GBK thì lại đưa ra cái chart chưa có dấu hiệu xuất hiện Down Kumo Cloud
    Bác Huyenvu thì đưa ra cái chart có Down Kumo Cloud quá rõ ràng

Chỗ này có sự khác nhau là do đâu ? Rất mong được các bác giải thích và hướng dẫn giúp

Có một điểm chung giữa các bác và cả cá nhân em là chưa hành động gì cả, nhưng thật khó lý giải cho cái sự tăng điểm của tuần này.

Nếu sử dụng mô hình 5-13-26 của bác HuyenVu thì việc bứt phá qua Down Kumo Cloud vào lúc này là việc quá lớn.

Còn theo mô hình của bác GBK (hình như là 7-22-44) thì 10 điểm nữa để khẳng định VNindex có thể chiếm lĩnh tọa độ 550

Với số liệu ngày 24 thì Baseline (Kijun-Sen) đã bị phá vỡ chỉ còn phụ thuộc vào ngưỡng cản Cloud mong manh

Nhờ bác GBK cung cấp thêm tài liệu nghiên cứu về món Ichimoku này nhé
    Cám ơn bác nhiều
    thanhluutat

Tôi trước đây cũng trade theo Ichimoku nhưng sau đó thấy tín hiệu từ Tenkan-Sen và Kijun-Sen chậm quá, nên tôi chỉ sử dụng cái Kumo thôi và kết hợp với các indicators khác.

Bác nhìn 3 cái chart khác nhau là do 3 người cài đặt 3 thông số khác nhau cho Ichimoku, đương nhiên họ sẽ có cách "thích ứng" với mỗi thông số đó.

Riêng cái chart của tôi với thông số (5,13,26) nhạy hơn và hiện tại cho thấy VNI vẫn chưa breakout Kumo, có nghĩa vẫn là trong downtrend hoặc sẽ sideway (vì đang trong Kumo). Nhưng vì tôi xem xét các indicators khác cho thấy khả năng VNI sẽ breakout Kumo này và tôi cũng nhập hàng vào cuối phiên 2 của ngày giao dịch Thứ Năm, gọi là đi tiền trước. Khi Kumo thật sự breakout Kumo thì tôi sẽ đánh hết mình với VNI luôn !?

Nói chung, theo nhận xét riêng cá nhân tôi thì trade theo Ichimoku sẽ cho tín hiệu chậm nên tôi chỉ sử dụng Ichimoku tìm các ngưỡng Resistance và Support, sau đó kết hợp với một số indicators khác.

Cũng nói thêm bác Ichimoku trong AmiBroker có sai lệch chút ít với Ichimoku trong MetaStock, bác để ý ChikouSpan.

Còn một trường phái nữa là chơi breakout KijunSen, vì KijunSen là đường cho tín hiệu rất lag nhưng rất chính xác, nhất là khi nó đi ngang sẽ tạo các ngưỡng R hay S khá chắc chắn, khi giá breakout nó sẽ có khả năng còn đi xa.

Giống như KIJUN SEN, đường bẹt ngang của SENKOU SPAN B có lực “hút” giá gần nó, bởi vì đơn giản là SENKOU SPAN B là giá trung bình của 26 (hay 52) periods, tạo trạng thái cân bằng giá, mà giá giao dịch thì thường tìm và dễ quay lại (return) trạng thái cân bằng đó. Trong xu hướng tăng giá, sự bẹt ngang của SENKOU SPAN B sẽ cho kết quả bẹt ngang dưới (flat bottom kumo) của KUMO, còn trong xu hướng giảm giá, sẽ cho kết quả bẹt ngang trên (flat top kumo) của KUMO.

G/L

Cám ơn bác HUYENVU
    Đúng là mỗi cách đặt chỉ số khác nhau sẽ cho kết quả khác nhau và thể hiện quan điểm của mỗi người.
    Em chưa dám bình luận cách nào là phù hợp với VNindex
    Càng đọc em càng thấy cái món Ichimoku này hấp dẫn và mong được bác và anh em cung cấp thêm nguồn tài liệu để nghiên cứu tiếp để có thể tranh luận được với mọi người.

Theo như cách đặt chỉ số của bác HuyenVu em nhận thấy Kijun-SEN có mấy khoảng Flat quan trọng
    433 và 466 đã bị phá vỡ
    454,98 thì đang tiếp cận và sẽ bị phá vỡ dễ dàng trong tuần tới
    481,33 là ngưỡng cực kỳ quan trọng mà VNindex phải thử thách vì cùng ở ngưỡng đấy là giá trị của giới hạn trên BB-200 đang là 484
    Hơn nữa liệu có thể vượt qua Down Kumo Cloud vừa hình thành, thông thường việc vượt qua Down Kumo thường xuất hiện khi Down Kumo đã có xu hướng thu hẹp diện tích

Nhìn chung, TA không có khoản Black&white đâu bác. Nếu mọi thứ rõ ràng trắng đen thì ai cũng thành người chiến thắng hết .. trên thực tế chỉ có khoảng 10% số người thành công với trading nói chung - chứng thì có thể là 20% :25:

Nếu đánh theo sự ***X nhau của các đường mà chuẩn thì chúng ta thành Búp Phê hết. Ichimoku chúng tiếp cận hiện nay hầu hết là qua Phương Tây, mà đội mắt xanh này không coi trọng dân Châu Á đâu . Muốn đọc Ichi ngon lành chắc phải học tiếng Nhật bổn.

Nhiều người đổi khung thời gian của Ichi vì cho rằng 9,26 ứng với 1,5 tuần và 1 tháng giao dịch ngày xưa nhưng tôi thấy hầu hết các trade đánh Ichi đều dùng nguyên bản vì đơn giản nếu họ đánh theo time frame dưới 1 ngày hoặc có người dùng weekly chart thì sao :5::5:

Cá nhân tôi cho rằng chúng ta nên học hết kiến thức của người sáng tạo ra các Indicator đã rồi hãy nghĩ đến chuyện chỉnh xửa nó. Ichi là cách tiếp cận của dân châu Á, cũng như nhìn candle phải tư duy khác với nhìn Bar chart vậy. Bản thân nó là một hệ thống hoàn chỉnh, thiếu bất cứ thành phần nào cũng gây tác hại như kiểu độ xe nhầm hoặc lắp đồ Tàu với đồ Nhật vậy, không những không tốt lên mà còn hại cả hai.

Tôi đã full cổ từ thứ 4 rồi và chắc bác cũng thấy dùng nguyên bản Ichimoku mới cho lời giải thích sát nhất với cú bull cuối tuần này. Kumo thực sự trở thành support tốt và khi VNI chui vào trong Kumo cũng có nghĩa là điểm mù trong các indi xuất hiện. Và cũng là lúc phân hóa các trader - nhà phân tích. Đây là thời điểm cho các Aggressive Trading Setup :5::5:

Bác có thể xem xét cái forum này về Ichimoku

http://www.kumotrader.com/forum/

Còn viết về Ichi tôi thấy đầy đủ nhất là ở đây

http://www.kumotrader.com/ichimoku_wiki/index.php?title=Main_Page

Dĩ nhiên, vẫn là Khoai Tây viết... Bác nào biết tiếng Nhật qua các trangc của Nhật đọc là hay nhất :64::64:

Cám ơn bác GBK về lời khuyên hữu ích và mong tiếp tục được học hỏi bác về Ichimoku

Cập nhật số liệu hôm nay nếu theo công thức gia truyền thì vẫn chưa có cái sự Breakout các bác nhỉ
    Kèm theo Senkou Span B bắt đầu có Flat
    Taken SEn gặp Kijun Sen rồi
    ngày mai nữa là breakout chính thức

Tuy nhiên cũng như các bác đã dạy, em chỉ ngại mỗi cái Senkou Span B nó Flat thôi

Các bác xem giúp em nó có gì giống và khác nhau so với đầu tháng 5/2009 không nhỉ ?