Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 41
    bác GBK cho em hỏi chút
    Em dùng MS 9.0 dùng tham số 9,26,52,26,26 tương ứng với takan-SEN period , kijun-SEN period , senkou span period , chikou span period và Horizontal shift

Tuy nhiên em vẽ cái chart Ichimoku không có được cái phần biểu diễn của kumo cho thời gian "into the future" như của bác

SENKOU SPAN B ("2nd leading line")

(HIGHEST HIGH + LOWEST LOW)/2 for the past 52 periods time-shifted forwards (into the future)
    26 periods

Cái mà như lý thuyết đã được bác giới thiệu, vì thế cái chart của em hôm nay nó mới xuất hiện Senkou span B flat

Mong được bác bớt chút thời gian chỉ bảo thêm

Tôi không dành về Code nên vấn đề này thì chịu . Nhưng hầu hết các soft hiện tại xuất hiện ở VN đều không biểu diễn được như Ami.

Tốt nhất bác dùng Ami cho lành. MS xếp vào xó được rồi :64::64:

Trích dẫn Gửi bởi GBK
    Ichimoku có nhiều thành phần và cũng cần phải kết hợp trong phân tích. Kumo tuy được đánh giá là linh hồn của hệ thống Ichimoku nhưng ko có nghĩa là nó làm được mọi thứ bác ạ !!!

Về cơ bản Kumo có chức năng :

- Đại diện cho Volatility : khá giống với BB, Kumo mở rộng nghĩa là Volatility đã tăng, cũng dễ lý giải cho cú up này

- Làm sup/res : cái này chắc khỏi cần nói vì VNI chạm Sup mà

- Chỉ báo Trend : vẫn đang trong Uptrend với Span B bì flat, tức đà tăng đang có vấn đề

- Chỉ báo về điểm mù của các Indicator : giá chui vào Kumo thì thường các trader không hành động gì cả vì đó là điểm mù. Khi nó ra khỏi Kumo thì người ta mới nhìn các signals trên Indi

- Span A và Span B bị flat : để gia tăng hiệu ứng "rubber band" trên đường Kijun. Hiện tại VNI có Span B bị flat nè nên khi VNI chui ra khỏi Kumo và Kijun cũng bị flat như hiện tại thì cần cảnh giác với hiệu ứng "rubber" có thể kéo VNI xuống khoảng 2-3 phiên.

..v..v..

Nhìn chung, phân tích Ichimoku rất phức tạp, cấu tạo đơn giản nhưng sử dụng nó không hề đơn giản chút nào và nhất là phải kết hợp cả hệ thống của nó.
    Trên góc trái cái chart của bác có hiển thị thông tin rất đẹp và rõ ràng. Bác làm ơn chỉ giúp đàn em cách làm với. Cám ơn bác nhiều nhiều.

Bác cho đoạn Code Title này vào cuối cùng. Nhớ tìm các đoạn khác có lệnh Title xóa đi kẻo xung đột rồi bác tự chỉnh theo ý mình

Title=EncodeColor(colorBrightGreen)+"[ ICHIMOKU CHART ]"+" [ "+EncodeColor(colorRed )+Name()+EncodeColor(colorDarkGreen)+"__ "+
    EncodeColor(colorRed )+FullName()+EncodeColor(colorDarkGreen)+" ]"+
    EncodeColor(colorBlue)+" [ DATE : "+EncodeColor(colorBlue)+Date()+
    EncodeColor(colorDarkGreen)+" ]["+EncodeColor(colorRed)+

StrFormat("{{INTERVAL}}")+EncodeColor(colorDarkGre en)+"]"+"
    "+

EncodeColor(colorBlue)+"Open:"+EncodeColor(colorWh ite)+O+
    EncodeColor(colorBlue)+" Close: "+EncodeColor(colorWhite)+C+
    EncodeColor(colorBlue)+" High: "+EncodeColor(colorWhite)+H+
    EncodeColor(colorBlue)+" Low: "+EncodeColor(colorWhite)+L+
    EncodeColor(colorBlue)+" Vol: "+EncodeColor(colorWhite)+WriteVal(V,1,0)+"
    "+
    EncodeColor(colorBlue)+"Tenkan - Turning Line : "+EncodeColor(colorWhite)+TL+"
    "+
    EncodeColor(colorBlue)+"Kijun - Base Line : "+EncodeColor(colorWhite)+SL+"
    "+
    EncodeColor(colorBlue)+"Chikou Span - Delaying Line : "+EncodeColor(colorWhite)+DL+"
    "+
    EncodeColor(colorGreen)+"Span A : "+EncodeColor(colorYellow)+SpanA_ahead+
    EncodeColor(colorGreen)+"-- Span B : "+EncodeColor(colorYellow)+SpanB_ahead;

Thế là em lại phải nghiên cứu sang cái món AmiBroker
    Bác nào có tài liệu hướng dẫn sử dụng mách em với
    Tiếng Việt thôi nhé, em không rành tiếng Anh

Trích dẫn Gửi bởi HuyenVu
    đường bẹt ngang của SENKOU SPAN B có lực “hút” giá gần nó, bởi vì đơn giản là SENKOU SPAN B là giá trung bình của 26 (hay 52) periods, tạo trạng thái cân bằng giá, mà giá giao dịch thì thường tìm và dễ quay lại (return) trạng thái cân bằng đó. Trong xu hướng tăng giá, sự bẹt ngang của SENKOU SPAN B sẽ cho kết quả bẹt ngang dưới (flat bottom kumo) của KUMO, còn trong xu hướng giảm giá, sẽ cho kết quả bẹt ngang trên (flat top kumo) của KUMO.

G/L
    Hỏi thêm bác HuyenVu về cái SENKOU SPAN B
    Theo em hiểu cách nói của bác về Senkou span B thì giá sẽ có xu hướng dao động về gần đường senkou span B
    Tuy nhiên Span B lại có 2 trạng thái như bác đề cập là Flat Bottom và Flat top.
    Vậy khi nó là Flat bottom như hiện tại thì giá sẽ bị senkou span B kìm lại như 2 hôm nay đã thấy phải không ạ , và ngược lại nếu Flat top nó sẽ hỗ trợ giá đi lên.

Mặc dầu có lực hút nhưng theo em hiểu nó không phải là yếu tố mang tính khẳng định xu thế phải không ? Theo cảm nhận của em xu thế sẽ được khẳng định khi nó kết hợp được cả 2 yếu tố:
    1. Đường giá break out khỏi Kumo Cloud hướng lên trên
    2. Tenken Sen cắt qua đường Kijun sen từ dưới lên và an toàn nhất là cả Tenken sen và Kijun sen đều break out khỏi kumo cloud

Bác xem có gì không phải uốn nắn giúp em

Trích dẫn Gửi bởi thanhluutat
    Hỏi thêm bác HuyenVu về cái SENKOU SPAN B
    Theo em hiểu cách nói của bác về Senkou span B thì giá sẽ có xu hướng dao động về gần đường senkou span B
    Tuy nhiên Span B lại có 2 trạng thái như bác đề cập là Flat Bottom và Flat top.
    Vậy khi nó là Flat bottom như hiện tại thì giá sẽ bị senkou span B kìm lại như 2 hôm nay đã thấy phải không ạ , và ngược lại nếu Flat top nó sẽ hỗ trợ giá đi lên.

Mặc dầu có lực hút nhưng theo em hiểu nó không phải là yếu tố mang tính khẳng định xu thế phải không ? Theo cảm nhận của em xu thế sẽ được khẳng định khi nó kết hợp được cả 2 yếu tố:
    1. Đường giá break out khỏi Kumo Cloud hướng lên trên
    2. Tenken Sen cắt qua đường Kijun sen từ dưới lên và an toàn nhất là cả Tenken sen và Kijun sen đều break out khỏi kumo cloud

Bác xem có gì không phải uốn nắn giúp em
    thanhluutat

Hai ngày VNI sắp chạm Flat top của Kumo thì "cúi đầu chào" ... Nếu anh dùng MetaStock thì anh chọn thông số (5,13,26) và để chart giống MS trong AB thì anh chỉnh ChikouSpan có Shift -12 và Cloud có Shift +12.

Trade các martket khác thì tôi không biết nhưng với VNI thì sài thông số đó quen rồi. Để biết có chính xác hay không thì anh backtest hay xem lại lịch sử thì biết mà.

Anh cũng nên bỏ MS qua AB đi anh, code nó mạnh và giao diện đẹp hơn nhiều. Trong AB có shift để thấy Kumo "tương lai", thấy được mức R & S trước đấy.

G/L

Đẫtri và cài được cái AB rồi nhưng khổ nỗi chưa tìm được tài liệu hướng dẫn sử dụng như MS
    Bác Huyenvu hay GBK giúp em 1 tay với

Trích dẫn Gửi bởi thanhluutat
    Đẫtri và cài được cái AB rồi nhưng khổ nỗi chưa tìm được tài liệu hướng dẫn sử dụng như MS
    Bác Huyenvu hay GBK giúp em 1 tay với
    thanhluutat

Anh vào đây : http://vinase.com/forums/forumdisplay.php?f=252

Trước tiên anh xem cách update dữ liệu, có 2 cách : một là, update từ The DownLoader của MS, hai là, nhập trực tiếp vào AB bằng data của anh trung nghĩa. Anh chịu khó bỏ thời gian chút quậy nó là biết nhanh thôi

Tôi cho anh cái code Ichimoku mà tôi chỉnh giống như MS :

_SECTION_BEGIN("Candlestick");
    UpClose=Close-Ref(Close,-1);
    Color=IIf(UpClose > 0,ParamColor("Up Bar",colorCycle),ParamColor("Down Bar",colorCycle));
    PlotOHLC(Open,High,Low,Close,"Close", Color, styleCandle);
    _SECTION_END();

_SECTION_BEGIN("TenkanSen");
    TS=(HHV(High,5)+LLV(Low,5))/2;
    Plot(TS,"TenkanSen",ParamColor("Color",colorCycle),ParamStyle("Style"));
    _SECTION_END();

_SECTION_BEGIN("KijunSen");
    KJ=(HHV(High,13)+LLV(Low,13))/2;
    Plot(KJ,"KijunSen",ParamColor("Color",colorCycle),ParamStyle("Style"));
    _SECTION_END();

_SECTION_BEGIN("ChikouSpan");
    PlotOHLC(0,Close,Close,Close,"ChikouSpan",ParamColor("Color",colorCycle),ParamStyle("Style"),Null,Null,-12);
    _SECTION_END();

_SECTION_BEGIN("Cloud");
    SpanA=(TS+KJ)/2;
    SpanB=(HHV(High,26)+LLV(Low,26))/2;
    PlotOHLC(0,SpanA,SpanB,SpanB,"Cloud",IIf(SpanA>SpanB,colorLime,colorLightOrange),styleCloud+styleNoTitle+styleNoLabel,Null,Null,12);
    _SECTION_END();
    G/L

Cám ơn bác, em đang cần tiền nên cũng rảnh rỗi, tranh thủ ngồi ngâm cứu cái món Ichimoku và AmiBroker xem sao