Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 12 của 12
    Trích dẫn Gửi bởi phuongdpn
    Tôi tin những 6 điều hữu ích này xuất phát từ sự trãi nghiệm của bác. Tôi áp dụng điều số 1 của bác Duy 1 cách có chọn lọc, MIDCAP và SMALLCAP tại VN bị tác động quá nhiều bởi yếu tố con người.
    Những người Anh thành công hiếm hoi từ thị trường chứng khoán VN hiếm khi nào trading cp nhỏ và vừa, đơn giản vì họ không đủ thông tin nên không chơi. Chỉ focus vào nhóm cổ phiếu lớn (tối thiểu trên 5k tỷ) và giả định đám đông luôn luôn sai để hành động. Mỗi sóng chỉ kiếm 10% đến 15%, với dòng tiền lớn thế là quá đủ, 1 năm chiến được 2 đến 3 lần... Thời gian còn lại sản xuất kinh doanh, tập trung chuyên môn... bỏ 2 3 tỏi cho môi giới tập trading. Một số bỏ vài trăm cho robot đánh forex với cùng giả định trên.
    Thực ra thì có nhiều thứ càng trải nghiệm ( = ăn đòn ) thì mới hiểu đc bác . Vốn hóa VN nhỏ , nên bị dẫn dắt bởi dòng tiền lớn là bình thường , ở NN thì vốn lớn thì họ dẫn dắt bằng news . Đâu đâu cũng có cạm bẫy như nhau thôi . Thực ra đám đông luôn luôn sai , vì giống cái thứ 3 em nói , ko phải ai cũng có khả năng tự nhìn lại mình đang sai khi vẫn kiếm đc tiền .
    1 điều em nhận thấy là lợi nhuận trên tt đang bị thu hẹp lại vì dòng tiền ít đi , thông minh hơn , nên thích nghi như thế nào là do mỗi cá nhân . Nếu ko đấu tranh sinh tồn , ko tiến hóa kịp thì bị đào thải .

Tôi cũng tin thị trường tràn đầy cạn bẫy, có sự hiện diện của market maker, tổ lái... nhưng tôi không nghĩ đám đông luôn luôn sai. Họ đúng rất nhiều trong xu hướng và thông thường chỉ sai tại turning point. Trong uptrend đám đông và tay mơ ăn nhiều hơn nhiều nhà đầu tư lâu năm