Tại đỉnh điểm của thị trường tài chính, trong bài diễn văn khai trường tại ĐH Georgetown tháng 5/2007, John Bogle đã nói:

1. Thứ nhất, nếu bạn bước vào lĩnh vực tài chính, hãy mở mắt to ra, nhận dạng những hành động nhằm đục khoét tiền từ khách hàng, qua thời gian sẽ gây nhiều phiền toái hơn cho bạn. Người ta thường nói trên phố Wall rằng: “Tiền không có lương tâm”, nhưng đừng để lời nói đó làm bạn coi thường lương tâm của mình, hoặc thay đổi gía trị đạo đức cũng như tính cách của mình.

2. Thứ hai, khi bạn bắt đầu đầu tư để có đủ tiền về hưu trong nhiều thập kỷ, hãy làm bằng cách nào đó mà giảm thiểu số tiền bị rút từ các công ty tài chính từ tiền lời của mình. Đây là một loại khuyến nghị bạn đầu tư vào các quỹ chỉ số (Index Fund) ở Mỹ hoặc toàn cầu với chi phí thấp. Làm như vậy là cách duy nhất đảm bảo quyền lợi chính đáng của bạn và cũng trả giá công bằng cho thành quả của bạn.

3. Thứ ba, bất cứ nghề nghiệp nào bạn chọn, hãy làm tốt nhất để giữ những giá trị nghề nghiệp của bạn ở mức cao nhất, phục vụ khách hàng bây giờ luôn là nhiệm vụ ưu tiên cao nhất. Và đừng bỏ qua những điểm tốt của cộng đồng, quốc gia và thế giới của bạn. William Penn đã chỉ ra: “Chúng ta chỉ đi qua thế giới này một lần, nên hãy làm những gì tốt đẹp mà bạn có thể ngay bây giờ, thể hiện lòng tốt mà bạn có, vì chúng ta không đi qua một lần nữa”.

Chỉ 2 tháng sau bài diễn văn này, tháng 7/2007, thị trường tài chính đã chao đảo, dẫn đầu bởi Citigroup và ngân hàng đầu tư Merrill Lynch…

Các bác có điều kiện có thể mua sách tại đây:
http://www.amazon.com/Enough-True-M...426675620&sr=8-1&keywords=enough - John Bogle