Kết quả 1 đến 8 của 8

Chia sẻ kinh nghiệm học nhóm CFA

Nhân có bạn hỏi mình về kinh nghiệm học nhóm CFA thì mình cũng có bài viết chia sẻ với mọi người.
    Mình tổ chức học nhóm CFA khi mình luyện level 1.2008.
    Bọn mình bắt đầu học nhóm cũng khá muộn, mình nhớ ngày đầu tiên học nhóm là 8.3.2008 và đến tháng 6 là thi rồi.
    Trước đó thì mọi người cũng có học qua nhưng nói chung tự học khá là chểnh mảng nên quyết định tham gia học nhóm. Nhóm mình có 4 người, theo mình đánh giá là mỗi người 1 tính và trình độ cũng khác nhau nhưng khi đi học nhóm thì tôn trọng tập thể nên mọi việc cũng ok.
    Lan man quá, mình vào chủ đề chính

Bước 1. Lập nhóm
    Các bạn có thể kêu gọi học nhóm qua mạng hoặc qua bạn bè hoặc networking của mình.
    Đơn giản nhất là làm cái topic trên vinase này hoặc qua VIPC để tổ chức nhóm học.
    Theo mình nhóm học tối thiểu có 3 người và không nên có quá 6 người.
    Ít người quá thì chỉ 1 người bận việc là việc học nhóm không thể tiếp tục được rồi còn nếu đông quá thì lại loãng quá.

Bước 2. chuẩn bị địa điểm học
    Địa điểm học không cần quá rộng, chỉ cần 1 phòng học (phòng họp) rộng khoảng 12-20m2 là tốt nhất. Phòng cần đầy đủ ánh sáng, có ghế và bàn đầy đủ. Nếu như có thêm máy chiếu và máy tính thì tốt.
    Nhiều bạn bảo có thể học tại cafe nhưng theo mình là không nên trừ khi quán cafe thật sự rất rộng và vắng khách thì mới đủ yên tĩnh để các bạn tập trung học được.

Bước 3. Lên chương trình học cụ thể
    Nhóm nên dành thời gian 1-2 buổi để lên được lịch học 1 cách cụ thể và bám sát lịch học đấy.
    Cái lịch học nên tham khảo kinh nghiệm những người đã thi rồi, không nhất thiết là phải học lần lượt từng quyển cirriculum.

Bước 4. Bắt đầu học và theo sát chương trình học
    Nhóm của mình học theo cách mà mình đánh giá là khá ổn, có thể đi nhanh được chương trình (vì lúc đấy thời gian cũng không có nhiều) lại có thể tăng thêm các kỹ năng khác.
    Thông thường 1 study session có 4-5 reading thì mình chia ra cho mỗi người chịu trách nhiệm nghiên cứu kỹ 1 reading.
    Người chịu trách nhiệm reading nào thì take note những điều quan trọng, chuẩn bị các công thức, ví dụ và quan trọng nhất là phải làm mindmap cho reading đó.
    Mindmap ngày xưa chuẩn bị khá mất thời gian chứ bây giờ thì nhanh rồi:
    Mình thấy AFTC chia sẻ mindmap lv 1, 2 ở đây:
    AFTC - Khóa học CFA (Chartered Financial Analyst) Level I, II, III
    Phần concept maps
    Lv2: http://aftc.vn/Portals/0/Document/CFA/2012 level 2 mindmaps (all).pdf

Đợt mình học không có thời gian nhiều nên học tất cả các buổi tối trong tuần (lịch cố định) còn thứ 7, chủ nhật có tuần học, tuần nghỉ.
    Thông thường 1 tuần có 1 ngày để mọi người chuẩn bị mindmap và nghiên cứu Reading mình chịu trách nhiệm, thường là vào thứ 7, chủ nhật.
    Còn các buổi tối trong tuần thì mọi người bắt đầu trình bày vào thảo luận từng reading.
    Trước khi thảo luận thì cần đưa mọi người trước mindmap của reading đó, và ai có điều kiện thì cũng tự mình đọc trước reading đó.
    Ai chịu trách nhiệm reading nào thì trình bày reading đó. (Có máy chiếu thì khi trình bày sẽ dễ hơn, nhất là những ví dụ, công thức, không có cũng không sao). Mọi người cùng trao đổi những vấn đề nào không hiểu, đôi lúc người chịu trách nhiệm trình bày cũng có những cái không hiểu thì lại chia ra mọi người cùng tìm hiểu.
    Thông thường đọc hết 1 reading thì hết cũng 1 ngày nhưng nếu trình bày thì chỉ khoảng 2h là mọi người có thể hiểu hết về 1 reading rồi. Nếu còn thời gian thì mọi người làm bài tập. Như vậy thường là 1 buổi tối là xong 1 reading.
    Cuối tuần thì mọi người thảo luận thêm những vấn đề chưa rõ và cùng làm bài tập.
    Thường 1 tuần là xong 1 Study session. Đến đoạn cuối bọn mình còn đẩy nhanh tiến độ 2 tuần là 3 SS (nhưng như thế thì không có thời gian làm và chữa bài tập cũng như thảo luận thêm).

Điều quan trọng là mọi người phải có trách nhiệm đối với Reading mà mình take care. Sau đợt học nhóm thì ngoài việc học được CFA thì khả năng trình bày vấn đề của mọi người cũng tiến bộ hơn. Và mọi người lại có thêm networking cho công việc của mình sau này.
    Ai có việc bận vẫn có thể nghỉ nhưng buổi mà mình trình bày thì bắt buộc phải có mặt.
    Nhóm mình kết thúc học nhóm vào khoảng giữa tháng 5 và đi hết 1 lượt toàn bộ Schweser (Curri dài quá, không có thời gian đọc).
    Thời gian còn lại đến lúc thi là mọi người tự học và làm bài tập để thi.

Hy vọng những kinh nghiệm của mình có thể giúp ích mọi người.

Trả lời: Chia sẻ kinh nghiệm học nhóm CFA

Thanks anh Đức đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm

uầy các bác có bằng CFA từ thưở nào, còn tụi em bây h mới cặm cụi...thank lời khuyên của bác nhiều

thanks anh Đức chia sẻ kinh nghiệm
    cơ mà tự áp vào bản thân thì e thấy ko áp dụng đc, học nhóm bạn bè với nhau đến buôn chuyện là chính học là phụ 1 lúc thì đầu óc cũng loãng cả ra chả học đc
    có khi anh phải note thêm 1 dòng: nhóm chỉ nên bao gồm những người quen biết sơ sơ

vs e hơi khó thực hiện nhưng cũng thks bác chia sẻ :X:X:grin:

Anh em đọc cái này mới phê nè http://www.vncfa.com/f5/cfa-liet-truyen-347/

Mong anh chia sẻ kinh nghiệm học Level 2. L1 thấy có nhiều trên mạng nhưng L2 ít lắm. Nó lại khoai khoai.

thank các bác đi trước đã chia sẻ phương pháp, em cũng đam mê tài chính lắm mà chưa có điều kiện tham gia chính quy đây

nhân đây giới thiệu cho bác nào đam mê tài chính đầu tư phương pháp "Đi theo cá mập tài chinh - Follow The Big Boys"

chuyên về phương pháp quản lý vốn và dự báo giá cả thị trường
    http://camaptaichinh.blogspot.com/