Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 51

Học CFA là tốn công vô ích?

[IMG]data/attachments/11/11978-b854b35d72d34ff8ef9f9b6c0d0b8f59.jpg[/IMG]

Tranh luận về đề tài “học CFA có phải là lựa chon duy nhất” là 1 hot topic ở Vfpress và nhiều diễn đàn khác, vì thực sự không có nhiều người áp dụng được kiến thức của CFA vào thị trường tài chính VN. Ngoài ra, không chỉ ở VN mà ở nhiều quốc gia có nền tài chính phát triển, đề tài học CFA là vô ích cũng luôn nóng hổi với nhiều tranh cãi trái chiều. Nhân dịp kì thi CFA level 1 vừa được tổ chức, Businessinsider đăng bài viết của Brian DeChesare, từng là Investment banker, anh cho rằng chứng chỉ CFA cũng chẳng có bao nhiêu giá trị và không đáng để tốn thời gian cho nó. Xin phép tóm tắt quan điểm của Brian cho mọi người tham khảo.

1/ Không cần thiết: Nhiều người có quan điểm rằng bằng cấp = thành công, có chứng chỉ CFA sẽ đảm bảo thành công trong lĩnh vực tài chính. Nhưng sự thật không phải vậy! Quan trọng là bạn làm được gì để kiếm ra tiền, chứ không phải ở điểm số hay bằng cấp bạn có. CFA chỉ dạy bạn các kĩ năng phân tích chém gió là chính, không dạy bạn cách để bán sản phẩm kiếm được nhiều tiền, cũng không dạy phát triển mạng lưới khách hàng, và ngay cả cách ra quyết định đầu tư cũng không dạy nốt. Vì vậy, nếu bạn làm việc liên quan đến equity research hoặc Portfolio manager thì may ra mới có thể áp dụng 1 ít kiến thức.

2/ Tốn nhiều thời gian: Theo CFA institute, bạn phải tốn tầm 900h để vượt qua 3 level (comment: sự thật là gấp 3 lần con số đó), với chừng đó thời gian, bạn có thể làm nhiều việc add value tốt hơn cho bản thân, ví dụ học ngoại ngữ, nghiên cứu chuyên sâu về 1 lĩnh vực, hoặc rèn luyện những kĩ năng hữu ích cho công việc.

3/ Nhiều kiến thức ứng dụng trong thực tế, nhưng CFA lại không dạy: CFA dạy rất ít về kế toán, định giá, các mô hình tài chính đặt biệt, không dạy về due diligence, kĩ năng nói chuyện với sếp… mà những cái CFA không dạy lại rất cần thiết đối với 1 analyst hay investment associate. Và thực tế là hầu hết những người giỏi nhất, top level trong lĩnh vực tài chính cũng không có chứng chỉ CFA này.

Vì vậy, nếu bạn là sinh viên hoặc mới tốt nghiệp, thay vì tốn thời gian & tiền bạc cày CFA, hãy học MBA ở nước ngoài. Những trải nghiệm & kỉ năng sống bạn học được khi sống ở nước ngoài sẽ rất hữu dụng cho công việc sau này. Còn không, hãy dành tiền đi du lịch thế giới còn bổ ích hơn!

Tuy nhiên, Brian cũng kể ra 1 số giá trị của bằng CFA đối với những người có nhiều thời gian & sẵn sàng hi sinh thời gian rảnh để cày CFA. Ngoài ra, khi đeo lon CFA charterholder, bạn sẽ có thêm nhiều mối quan hệ có giá trị với các thành viên của hiệp hội CFA.
    Và đặt biệt ở các nước đang phát triển & chuộng bằng cấp như ở Việt Nam, được đeo 3 chữ CFA sau tên của mình cũng có 1 sức nặng rất lớn, rất có uy tín & được dân trong nghề kính trọng hơn.

Quan điểm của các bạn về việc học CFA ở VN như thế nào?

Học cfa thì khác quái gì thi hoa hậu. Chủ yếu là để nâng rate!

Chưa học nên không biết như thế nào ạ!

Em thì không thi CFA đâu nhưng Em nghĩ cái này tùy quan điểm và tùy con đường mà mỗi người lựa chọn. Nghĩ đơn giản thì người ta đều có mục tiêu chung nhất là danh vọng và kiếm xèng ( tất nhiên là có thể có một số bác đam mê or một số cái khác) nên nếu CFA có thể giúp họ đạt được mục tiêu thì đó xem như là thành công và trên một phương diện nào đó thì xem như là họ đã lựa chọn đúng. Và có một cái khác em nghĩ cũng khá quan trọng là đó nhiều khi mình thấy một vấn đề không quan trọng nhưng vì phải cày thi, đọc đi đọc lại nó lại thấy nó hay và có thể sẽ có ứng dụng nhất định trong tương lai.

Có lớp vỡ lòng này em vẫn thường tham dự rồi thỉnh thoảng mới dám ngó qua quyển CFA thì thấy đỡ rối rắm hơn. Nghe cái tên nó có vẻ bullshit nhưng với mức i tờ của em thì thấy khá khá bull chứ chẳng shit tý nào <a href="http://www.youtube.com/user/MBAbullshitDotCom?annotation_id=annotation_523510& feature=iv&src_vid=LWsEJYPSw0k" class="autoLinks" target="_blank">http://www.youtube.com/user/MBAbullshitDotCom?annotation_id=annotation_523510& feature=iv&src_vid=LWsEJYPSw0k Có điều anh giai hơi dài dòng</a>

mình thì nghĩ CFA là chứng chỉ tự học, bạn ko chỉ có kiến thức khi học mà còn rèn luyện được bản thân mình; dành thời gian để học khi bận bịu biết bao nhiêu việc là điều ko đơn gian. Kiến thức có thể ko sâu với một số bạn nhưng cũng đủ để bạn ko bỡ ngỡ khi bắt tay vào công việc thực tế. Đích đến (hiệu quả đầu tư-phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố chứ ko chỉ có kỹ năng phân tích tốt là tìm được cơ hội đầu tư tốt) có thể đạt được bằng nhiều đường, và thực tế có thể là những con hẻm hay ngõ tắt cho bạn đi thì CFA ít nhất cũng định hướng được cho bạn hướng cần đi, còn vượt qua ổ gà, ổ voi thì bạn tự bạn phải rèn luyện thêm. Đậu hết 3lv đâu nghĩa là xong chỉ là sự khởi đầu mà thôi

Trích dẫn Gửi bởi nijitsu
    CFA là nâng hay hạ?

Sent from iPhone Tapatalk

Nếu ko học mà đỗ thì nâng, còn học ( ko cần biết đỗ hay không ) là hạ

Em thì nghĩ là không phải cứ cái gì học thì phải ứng dụng trực tiếp được hết mà đôi khi nó bổ trợ cho mục tiêu và công việc của mình theo các cách khác.
    Cũng như đi luyện kĩ năng đá bóng mà không nắm rõ bóng đá là gì và các khía cạnh của nó thì cũng thiếu đi nhiều điều đúng không ạ?

:drinks:

Nếu major của iem là accounting, làm về investor relationship + product development thì liệu các bác bảo học thêm CFA có nên ko

Thực tế thì ở VN chẳng có cái degree nào khác phổ biến hơn cho finance cả, ko muốn chơi cũng ko được. Còn MBA xịn ở nước ngoài? Cứ phải GMAT 720+, 3+ năm kinh nghiệm và có thêm $40k+ rồi hãy tính