Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 51
    Trích dẫn Gửi bởi nijitsu
    Nếu ko học mà đỗ thì nâng, còn học ( ko cần biết đỗ hay không ) là hạ
    Càng ngày trả lời càng thông mình. Chắc chắn bạn sẽ là ngôi sao của làng CFA

dân VN giỏi cày, nên kiểu cfa có sẵn bài rồi cứ thế cày thì dân VN chắc hơn dân khác.
    còn kiểu lao ra thương trường, chu du thiên hạ học khôn, hay trăn trở nghĩ ra cái gì mới, kỹ năng gì đặc biệt... có lẽ kém. mba nước ngoài có phải dễ kiếm đâu
    bằng đại học đầy ra cũng có dùng gì khi đi làm đâu (thực tế nó ngấm 1 cách chọn lọc).
    nói chung thích finance/investment thì chọn cfa cũng khá ổn

Mình đang học mà đọc bài này xong tự dưng hơi nản lòng...hix

Chẳng có việc j để làm, mình học CFA

Trích dẫn Gửi bởi vanle1016
    Mình đang học mà đọc bài này xong tự dưng hơi nản lòng...hix
    Chết thật, có lỗi với bác quá, nếu vì bài này mà các bạn đang học nản lòng thì mình thật là tội đồ.
    Mọi người đều có 1 tài khoản 1440 phút mỗi ngày để dùng. Học piano là 1 lựa chọn hay ( nghệ thuật và sáng tạo luôn là lựa chọn hay), chơi thể thao, học CFA, hoặc không làm gì đều là các lựa chọn, & mỗi lựa chọn đều có sự đánh đổi.
    CFA cũng nói rõ là tao ko đảm bảo mày học xong 18 cuốn sách này sẽ là bá đạo về tài chính, nhưng nó sẽ khẳng định rằng mày là người đam mê tài chính & chấp nhận hi sinh nhiều thứ trong 3-4 năm để theo đuổi đam mê. Chính sự đam mê đó sẽ giúp mày thành công chứ ko phải là nhờ cái bằng.

Các bạn cũng biết là muốn trở thành cao thủ nhất đẳng ở bất kì lĩnh vực nào phải mất 10.000h khổ luyện có kế hoạch. Học xong CFA bạn đã có 2000h khổ luyện, vâỵ là đã đi được 1/5 chặng đường rồi. Bạn mtn1112 nói: "Đậu hết 3lv đâu nghĩa là xong chỉ là sự khởi đầu mà thôi" rất hay & chính xác.
    Quan điểm của mình là CFA rất có giá trị, & điều mình thấy tiếc nhất khi học CFA là giá như mình biết đến nó sớm hơn, học sớm hơn thì tốt biết mấy

"Trời nắng nói chung là vui
    Ta đi lang thang nhìn ngắm mặt trời
    Trời mưa nói chung cũng vui
    Anh em bên nhau hàn huyên chờ trời nắng
    Học cfa, nói chung cũng vui, bao nhiêu đam mê cống hiến cho đời
    Ko học, đương nhiên là vui, hôm nay đi chơi để mai đi học"

em cóp nhặt của 1 anh học cùng lớp :dance2:

mấy cuốn tài chính e đọc mãi vẫn chưa thấu hết nên ko dám học CFA... với ngại $$$ :-p

Trích dẫn Gửi bởi Quan điểm của mình là CFA rất có giá trị
    Mình cũng có suy nghĩ giống bạn này, Giá như bắt đầu học từ khi mới ra trường thì tốt hơn là hiện tại. Thậm chí mình còn nghĩ chắc là sẽ bị "ế chồng" khi dành toàn bộ time cày CFA.

Mình thấy có một số bạn ở đây có sự hiểu chưa đúng về việc học CFA hay bất cứ chứng chỉ nào khác. Điều đầu tiên phải nói, đó là CFA ko đảm bảo rằng các bạn sẽ kiếm tiền giỏi hơn những người khác, CFA chatter holder hay ko phải holder. Nó cũng ko nói rằng bạn sẽ lướt sóng siêu hạng, bắt đáy bán đỉnh như thần. Hoàn toàn ko có chuyện đó. Cái mà CFA cung cấp cho bạn là những chuẩn mực về đạo đức nghề nghiệp, cái này hiện đang bị méo mó đi nhiều, cũng như những kiến thức và kỹ năng cần thiết về đầu tư ở tiêu chuẩn được quốc tế công nhận.

Nếu các bạn nghĩ là nhờ có CFA bạn cũng sẽ dễ dàng xin việc và dc offer mức lương cao ngay khi vừa ra trường thì cũng xin dc trả lời là ko. Các công ty cần những người được đào tạo bài bản và cũng cần cả những người biết biến lý thuyết được học thành kỹ năng hàng ngày (điều này chỉ có đc qua kinh nghiệm thực chiến). Chính vì vậy ở bất cứ độ tuổi nào bạn cũng có thể học, cái này là để Improve yourself. Bạn minhphc đã có một bài là "Hãy làm những gì mà bạn giỏi nhất", rất hay. Vậy làm thế nào để biết dc cái mình giỏi nhất và như thế đã là giỏi nhất chưa nếu như các bạn ko giành thời gian cho nó.

Thứ ba, dù bạn làm ở bất cứ vị trí nào, PM or IB or anything, thì hãy nhớ, các bạn đang làm thuê cho những người có tiền, vậy thì người có tiền có thể tin tưởng và giao cho bạn quản lý tài sản ko nếu như bạn ko chứng minh dc sự chuyên nghiệp của mình.

Cuối cùng, nếu bạn lo lắng về $$$ để support cho việc học của mình, tại sao ko thử sức với các chương trình học bổng của CFA, ko quá khó để đạt dc, một essay nói lên dc vì sao bạn xứng đáng được chọn, như là khi viết Application form vậy, các bạn có thể tham khảo ở đây: www.cfainstitute.org/cfaprogram/process/scholarships/Pages/index.aspxd.

Best regard.

đồng ý với quan điểm của ThePatriot nhất là vấn đề đạo đức. vừa đọc bài 12 chứng thư bảo lãnh và mình tin rằng sẽ có nhiều vụ như vậy. Quả thật là nhiều người rất liều hay họ không hiểu về trách nhiệm pháp lý nhỉ?