Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 51
    Kể cũng hơi lạ là tại sao ko ít người nói đến $ khi nghĩ đến học CFA nhỉ? Nếu tự học thì:

$1000+ cho level 1
    $600+ cho level 2
    $600+ cho level 3

Liệu như thế có là đắt ko khi mà 1 cái bằng master in finance tử tế cũng ko dưới $25,000 - $30,000, hơn nữa vừa làm vừa học vẫn được cơ mà?

Trích dẫn Gửi bởi CJ703
    Kể cũng hơi lạ là tại sao ko ít người nói đến $ khi nghĩ đến học CFA nhỉ? Nếu tự học thì:

$1000+ cho level 1
    $600+ cho level 2
    $600+ cho level 3

Liệu như thế có là đắt ko khi mà 1 cái bằng master in finance tử tế cũng ko dưới $25,000 - $30,000, hơn nữa vừa làm vừa học vẫn được cơ mà?
    1. Xác suất đỗ/trượt của CFA chỉ 30-40% mỗi vòng. Như vậy để trở thành CFA Charter holder xác suất bạn mất 2200 usd là: 0.3*0.3*0.3 = 0.027, tức 2,7%. Để nâng lên thành 27% đỗ thì bạn mất 22k usd rồi. So sánh với MBA cái nào lợi hơn???
    2. Bằng MBA là quá trình vừa học vừa có thời gian để ngấm và interaction giữa các học viên, nếu học fulltime thì thực sự chất lượng. Bạn học CFA chỉ để thi mà thôi. Xong quên nhanh lắm.
    Thế nên theo quan điểm đầu tư và học thuật, mình thấy học CFA là một quyết định vô cùng rủi ro . Mà nhìn chung các cty quản lý quỹ, các cty đầu tư giờ ko khoái các risky mover cứ kè kè bên mình nên CFA ko còn đáng giá nữa. kaka

Trích dẫn Gửi bởi mofa
    1. Xác suất đỗ/trượt của CFA chỉ 30-40% mỗi vòng. Như vậy để trở thành CFA Charter holder xác suất bạn mất 2200 usd là: 0.3*0.3*0.3 = 0.027, tức 2,7%. Để nâng lên thành 27% đỗ thì bạn mất 22k usd rồi. So sánh với MBA cái nào lợi hơn???
    2. Bằng MBA là quá trình vừa học vừa có thời gian để ngấm và interaction giữa các học viên, nếu học fulltime thì thực sự chất lượng. Bạn học CFA chỉ để thi mà thôi. Xong quên nhanh lắm.
    Thế nên theo quan điểm đầu tư và học thuật, mình thấy học CFA là một quyết định vô cùng rủi ro . Mà nhìn chung các cty quản lý quỹ, các cty đầu tư giờ ko khoái các risky mover cứ kè kè bên mình nên CFA ko còn đáng giá nữa. kaka
    Mình thì lại thấy ngược lại

2.7% cái probability của bạn nó chỉ là expected value/mean của hàng n người cùng học dân VN cày trâu lắm, dễ là 0.7*0.6*0.5 = 21% hơn.

Và học MBA nếu bài bản thì mất 2 năm nhưng khối lượng kiến thức không hề ít tí nào. Nếu nói thi CFA xác xuất đỗ mỗi level là 30% thì mình cũng phải đặt câu hỏi xem xác xuất qua được mỗi course MBA là bao nhiêu %. Dù là 95% nhưng với trên 12 course thì tính % ra cũng ko lớn lắm đâu nói chung là đang so sánh apple with orange thôi

Tất nhiên CFA không bằng MBA, nhưng MBA có những yêu cầu mà CFA ko cần phải có mà vẫn được thi.

Nói thế thôi chứ mấy bài báo kiểu "Học MBA là tốn công vô ích" nó nhiều lắm nhất là ở VN

Trích dẫn Gửi bởi mofa
    Èo ! Bạn phân tích chi phí cơ hội trật lất rồi >"<! Mình xin dùng cách đơn giản hơn để tính (không dùng tổ hợp)
    Mỗi lv xác xuất 30%-40%. Cứ cho là 3 lần thi thì đậu 1 lv đi. vậy số tiền phải là 1000*3+600*3+600*3=6600$. Vì bạn thi 3 lần lv1 sẽ đậu, rồi thi lv2 cũng 3 lần, thi lv 3 cũng 3 lần
    Mình cũng thích tài chính, nên có lẽ trong tương lai tài chính cho phép sẽ theo CFA, đơn giàn muốn tìm kiếm 1 cái gì đó mình đam mê để theo đuổi, để thử thách.

Trích dẫn Gửi bởi luckytu
    Èo ! Bạn phân tích chi phí cơ hội trật lất rồi >"<! Mình xin dùng cách đơn giản hơn để tính (không dùng tổ hợp)
    Mỗi lv xác xuất 30%-40%. Cứ cho là 3 lần thi thì đậu 1 lv đi. vậy số tiền phải là 1000*3+600*3+600*3=6600$. Vì bạn thi 3 lần lv1 sẽ đậu, rồi thi lv2 cũng 3 lần, thi lv 3 cũng 3 lần
    Mình cũng thích tài chính, nên có lẽ trong tương lai tài chính cho phép sẽ theo CFA, đơn giàn muốn tìm kiếm 1 cái gì đó mình đam mê để theo đuổi, để thử thách.
    Bạn đọc lại về xác suất đi . Mình tính xác suất để mất tối thiểu 2200usd là 2,7% cơ mà. Như vậy để xác suất đỗ cao hơn bạn phải chi nhiều tiền hơn. Chưa kể thời gian nữa. MBA bạn có thể có nó trong vòng 1-2 năm với xác suất tối thiểu tới 80% và chi phí fix là 25-30k usd như bạn nào nói đó. Bạn thử tính ngược lại xem, để có xác suất đỗ CFA lên tới 80% thì bạn mất bao nhiêu tiền và thời gian bao nhiêu????

Trích dẫn Gửi bởi mofa
    Bạn đọc lại về xác suất đi . Mình tính xác suất để mất tối thiểu 2200usd là 2,7% cơ mà. Như vậy để xác suất đỗ cao hơn bạn phải chi nhiều tiền hơn. Chưa kể thời gian nữa. MBA bạn có thể có nó trong vòng 1-2 năm với xác suất tối thiểu tới 80% và chi phí fix là 25-30k usd như bạn nào nói đó. Bạn thử tính ngược lại xem, để có xác suất đỗ CFA lên tới 80% thì bạn mất bao nhiêu tiền và thời gian bao nhiêu????
    Haha ! Mình cũng học kém xác suất lắm, sự học là cả đời, nên mình phải xem lại nhiều nhiều bạn à. Nhưng cam đoan 100% bạn còn kém hơn mình cơ. Ko tin bạn cứ chờ cmt tiếp theo của mọi người. Cái bạn tính là xác suất đầu CFA với điều kiện thi 1 lần cả 3 lv 1 lúc vậy !! (nghĩa là thi liên tục 3 lv rồi báo kq 1 lần lun á) (có ai hiểu ý mình ko nhỉ). Nghĩa là bạn thi 1 lần lv3, đậu 1 lần 3 cái mới cho đậu, rớt 1 cái thì khỏi đậu. Nhưng ở đây CFA cho thi lần lượt từng lv mà bạn
    Dù sao cũng cám ơn bạn, mình ko nghĩ bạn lại phạm sai lầm 2 lần liên tiếp
    À còn thời gian thì mình ko tranh cãi, tính ra xác suất thì ra được thời gian thui, ngay cả xác suất đã sai thì lo chi mấy cái thời gian. Nếu mình ko lầm theo cách tính của mình xác suất là 4,5 cho cả 3 lv. Nhưng mình nghỉ ai rớt lần 1 thì lần 2 họ sẽ cố gắng, có kn hơn --> tỷ lệ đậu sẽ cao hơn. Nên nãy h chúng mình bàn xác suất không chính xác lắm. Cái này phải nghiên cứu thêm bạn nhỉ, 1 bài toán mô phỏng khá là hay

Ông bà có câu " the beauty is in the eyes of beholder" nôm na là ai thấy cái gì mình yêu thì cũng đẹp, cho nên ai thấy CFA hay thì cần học còn không thì sẽ bảo là có nhiều thứ không thích nên không học.

That's it !!!

Em thay cai nay hay day, e chua thi lan nao nhung da doc qua ca level 1&2 ( chu yeu doc fan fan tich bctc va 1 it level 3 phan equity investment) . E thay kha hay va bo ik. Nhung nhiem vu chinh cua e la tu doanh thi dung la ko ap dung dc nhieu. Cai nay e thay giong nhu nguoi luyen vo, phai oanh nhau nhieu, do mau nhieu thi ky nang chien dau moi cao len dc. Xin loi ca nha vi e vao bang dt nen ko go tieng viet dc.

Học cái này yêu cầu chăm chỉ mà mình lại lười :dance2::dance2::dance2::dance2:

Mình nghĩ nếu muốn trở thành một nhà quản lý quỹ đầu tư thành công thì không nên học CFA.

CFA không dạy cho bạn cách raise fund, cách đầu tư với số tiền bạn raise fund được.

Còn với các mục đích khác thì CFA cũng rất có ích, một card visit có kèm CFA thì rất ấn tượng.