Kết quả 1 đến 9 của 9

[CFA] Đã đến lúc làm practice exam!

[IMG]data/attachments/18/18045-02f9a294c50f30a9fee1bd8afcbd0c99.jpg[/IMG]

(***********) Chỉ còn hơn 6 tuần nữa là đã đến kì thi CFA cho cả 3 level 1,2,3. Các sĩ tử CFA lại phải làm quen với khoảng thời gian nightmare nhất trong năm, thường xuyên thiếu ngủ & chích cafe liên tục để cầm cự. Theo nguyên tắc 80/20, 20% thời gian còn lại này sẽ quyết định 80% thành bại của kì thi. Theo kinh nghiệm xương máu của mình thì làm practice exam (Practice exam của Kaplan hoặc Mock exam của CFA Institute) càng sớm thì khả năng đậu càng cao. Nhiều bạn lo sợ mình chưa học được nhiều, làm Practice test chỉ phí thời gian & nản chí thêm. Nhưng thực ra đến thời điểm này ít nhất các candidate đã đọc qua 1 vòng 6 cuốn sách. Làm Practice test sẽ giúp bạn biết được mình đang bị lủng môn nào, cần vá gấp môn nào & môn nào kiến thức đã ổn để có chiến lược sử dụng khoảng thời gian ít ỏi còn lại một cách hợp lí nhất.
    Dưới đây là lí do vì sao kết quả Practice test thấp cũng không đáng lo:
    1/ Hầu như mọi người rớt khi làm Practice test lần đầu
    Với lượng kiến thức quá nhiều & khá khó, lần đầu làm test tất cả các môn 1 lúc bị rớt không có gì là lạ. Đừng quá sợ hãi với kết quả practice test, hãy dành thời gian nhiều hơn cho các môn bạn đã rớt, nhưng cũng đừng bỏ rơi các môn thế mạnh. Học CFA chỉ cần bỏ 1 thời gian không lướt lại là môn thế mạnh cũng bị quên sạch.
    2/ Rất nhiều yếu tố dẫn đến kết quả thấp
    Ngoài việc học bài chưa kĩ, còn rất nhiều điều bạn phải rèn để bước vào kì thi chính thức. Những nguyên nhân có thể khiến bạn rớt kì thi CFA đó là:
    Quản lí thời gian: người chưa có kinh nghiệm thi CFA thường cắm đầu giải hết đề từ đầu đến cuối. Đặt biệt thí sinh Việt Nam rất thông minh nên ít khi chịu bó tay trước 1 câu khó. Nhưng nếu bạn không quản lí thời gian tốt, dành quá nhiều thời gian cho 1 số câu khó thì sẽ không đủ giờ để làm các bài dễ phía sau. Đề thi CFA rất hay lừa thí sinh bằng cách cho câu thật khó lên đầu, các câu dễ phía sau. Ngoài ra, kì thi kéo dài đến 3h, nếu bạn không làm practice test ngày để quen với áp lực kì thi, vô phòng thi thật sẽ không đủ minh mẫn & sức khoẻ để làm tốt trong 3h đó.
    Đọc & hiểu câu hỏi: Các câu hỏi trong đề thi thường hay gài bẫy để khiến bạn chọn đáp án sai. 1 số sai làm phổ biến của candidate đó là đề hỏi “least likely” lại chọn đáp án “most likely”, tình huống rất dễ, đề hỏi chọn đáp án sai, thí sinh trúng tủ nên chủ quan lại khoanh vào đáp án đúng…
    Tô vào answer sheet sai: nhiều bạn trả lời nháp đúng nhưng khi tô vào answer sheet, vì vội vàng, không đủ thời gian kiểm tra lại nên tô bị nhầm thành kết quả sai. Lỗi này tuy sơ đẳng nhưng do kì thi quá căng thẳng nên nhiều bạn vẫn gặp phải.
    3/ Thi thử rớt không có gì tồi tệ, điều tồi tệ là không rút được kinh nghiệm gì
    Kết quả thi thử không đảm bảo kết quả thi thật, vì vậy nếu bạn được điểm cao cũng không nên quá vui mừng, & bị rớt cũng không phải là 1 điều tồi tệ. Hãy xem kĩ càng các đề thi thử đã làm, phân loại xem mình thường mắc lỗi sai gì (lỗi kiến thức hay lỗi ko đọc kĩ đề). Tổng hợp các dạng câu hỏi của từng môn, tập trung vào các môn thấp điểm & các môn có tỉ trọng cao. Lưu ý là đối với những câu hỏi dạng tư duy, suy luận, bạn đã làm sai 1 lần thường rất dễ sai 1 lần nữa nếu gặp lại câu đó, vì tư duy đã bị đóng đinh theo suy luận sai. Vì vậy cần đảm bảo là mình hiểu hết các câu làm sai.
    4/ Đi nhanh & không sợ vấp ngã
    Move fast and break things là câu nói nổi tiếng của Mark Zuckerberg trong thư gửi cho cổ đông Facebook. Nếu bạn không va vấp gì, có thể là do bạn đi quá chậm. Trong việc chuẩn bị thi CFA, càng đi nhanh vào các bài practice test, bạn càng có nhiều thời gian để bạn nhận ra điểm yếu, làm quen với format đề thi & có sự chuẩn bị tốt nhất cho kì thi. Cho dù có vấp ngã khi thi thử cũng không sao. Vì vậy, đừng để quyển Practice exam sạch sẽ thơm tho thêm nữa, hãy lấy ra cày dần, move fast & thực hiện các bước ở trên để khắc phục điểm yếu của mình sau khi làm xong đề thi thử.

nguồn: minhphc-***********, 300hours

TKs minhpc bài viết rất thực tế và ý nghĩa. Mình thường có cảm giác càng học càng thấy kiến thức nhiều wa!

Thank bác, đã nhắc khéo em hehe. Chẳng qua tháng 6 này mình thi, chắc 3 ngày nữa bắt đầu Practice Exam

mình thì thấy mọi người thường ôn những phần khó và nghĩ đề ra sẽ khó nhưng đề ra không quá khó, nhiều câu hỏi dễ, không đánh đố, mọi người đếu thấy câu hỏi quen quen nhưng lại không trả lời được. . hiểu đúng câu hỏi cũng rất quan trọng, khi làm đề thi thử mình rất hay hiểu sai. làm practice exam của schweser trước khi đi thi 4 tuần; đọc hiểu phần giải thích. rồi 2,3 ngày cuối làm mock là vững tâm để chiến đấu rồi. kaka

Trích dẫn Gửi bởi vanle1016
    TKs minhpc bài viết rất thực tế và ý nghĩa. Mình thường có cảm giác càng học càng thấy kiến thức nhiều wa!
    Chính xác là càng học càng thấy mình ngu vì học lên mới biết còn nhiều cái mình chưa biết

Chưa học xong nữa (((

Đi nhanh & không sợ vấp ngã
    Move fast and break things
    @@!

Up tặng thớt ^^
    Chucssss chủ thớt ngày mới mừng nét :v
    =))))))))))))))))))))))))))))

1/ Hầu như mọi người rớt khi làm Practice test lần đầu
    Với lượng kiến thức quá nhiều & khá khó, lần đầu làm test tất cả các môn 1 lúc bị rớt không có gì là lạ. Đừng quá sợ hãi với kết quả practice test, hãy dành thời gian nhiều hơn cho các môn bạn đã rớt, nhưng cũng đừng bỏ rơi các môn thế mạnh. Học CFA chỉ cần bỏ 1 thời gian không lướt lại là môn thế mạnh cũng bị quên sạch.

| dây rút nhựa bình dương