Kết quả 1 đến 6 của 6

CFA vs Bachelor degree !!! Xin ý kiến.

Dear các bạn,

Mình hiện đang là du học sinh, và đã hoàn thành chương trình 2 năm college. Mình đang phân vân 2 hướng, 1 là tiếp tục học 2 năm còn lại (major là Finance), hoặc ngưng lại và tập trung luyện thi CFA.

Mình có thắc mắc mong ai đã có kinh nghiệm cho mình lời khuyên. Trong các công ty tuyển dụng bây giờ, giữa 1 Bachelor và 1 CFA charholder, họ sẽ ưu tiên ai ? Chương trình CFA so với chương trình học trong Univer có khác nhau nhìu không ? Nếu khác thì khác theo hướng như thế nào.

Mong nhận hồi âm, mình cảm ơn rất nhìu

Trích dẫn Gửi bởi Du Hoàng Vũ
    Dear các bạn,

Mình hiện đang là du học sinh, và đã hoàn thành chương trình 2 năm college. Mình đang phân vân 2 hướng, 1 là tiếp tục học 2 năm còn lại (major là Finance), hoặc ngưng lại và tập trung luyện thi CFA.

Mình có thắc mắc mong ai đã có kinh nghiệm cho mình lời khuyên. Trong các công ty tuyển dụng bây giờ, giữa 1 Bachelor và 1 CFA charholder, họ sẽ ưu tiên ai ? Chương trình CFA so với chương trình học trong Univer có khác nhau nhìu không ? Nếu khác thì khác theo hướng như thế nào.

Mong nhận hồi âm, mình cảm ơn rất nhìu
    Nên học tiếp đại học, CFA exam chỉ là điểm cộng tăng thêm cho cái core cho 1 bachelor.
    Nếu muốn trở thành 1 chảtered holder, thì dĩ nhiên phải có ít nhất 4 năm kinh nghiệm có liên quan. Do đó, dĩ nhiên là 1 chatered holder thì dễ có việc. Nhưng muốn có được 4 năm kinh nghiệm để thành chảtered holder thì trước hết phải đi xin việc dc, muốn xin việc dc thì phải tốt nghiệp DH trước đã.
    Tuy vậy, suy cho cùng, vấn đề nhà tuyển dụng xem xét là, what can you do? How you add value to the company? Nên vậy có CFA hay BA mà không làm được gì thì cũng vất. Tới đây thì em đã hiểu ý anh chứ?
    Quay lại việc học của em, nên học tiếp BA, rãnh thì quất luôn 3 levels của CFA, sau đó tu nghiệp thêm những cái thực tế. Ví dụ như realtrade, học cách phân tích 1 công ty thực tế như thế nào, học modeling, học Microsoft office, học thêm lập trình như VBA, hay học mathlab. Khá nhiều thứ đấy.

Sau khi học cả đống thứ như trên, thì em chỉ mới là 1 potential candidate thôi. CHưa chắc làm việc dc

vâng, cảm ơn anh

Nhân đây cho em hỏi bác Doublehalo nói riêng và cộng đồng Vfpress nói chung một chút: Theo cái nhìn thiển cận của em thì hình như đối với dân tài chính, các nghiệp vụ nói chung, khá đơn giản, và hình như nếu như cố phức tạp thì lại càng thiếu hiệu quả, mà đơn giản như vậy thì không "LÒE" được, nên chúng ta cứ phải "anh hóa" cho nó pro tí phải không ạ.

Không có bằng Bachelor thì bác sao có thể thi CFA Level 2? Lời khuyên là vẫn cần phải có Bằng Đại Học, sau đó bác thi tiếp CFA để tiếp sức. Nên cố gắng thi được cả 3 Levels. Bằng đại học ở VN vẫn rất quan trọng, CFA là 1 lợi thế, còn lương cao hay không thì phụ thuộc vào performance nữa!

Về CFA bạn có thể nghiên cứu thêm tại http://www.ftmsglobal.edu.vn/415253

Cách chữa cao huyết áp tận gốc hiệu quả,nhanh chóng