Không biết mọi người đọc bài này chưa chứ mình thấy rất là đúng (ít ra với mình), nguồn bài gốc: Tài liệu học CFA: Đâu là cần thiết?

Nội dung bài
Bài viết này dành riêng cho các bạn dự định tham gia kỳ thi CFA Level 1, trả lời những thắc mắc của bạn về giáo trình/tài liệu học. Các bạn Level 2, 3 đã có cho mình nhũng kinh nghiệm riêng, có thể chia sẻ ở phần bên dưới.

Đối với chương trình CFA sẽ có 3 bộ tài liệu để học và luyện thi, bao gồm:
  • CFA Institute Curriculum (Bộ tài liệu chính thức, toàn bộ kiến thức bắt buộc dành cho thí sinh, 2 bộ bên dưới cũng chỉ dựa trên lượng kiến thức của bộ này, vậy tại sao phải cần thêm để làm gì, FGate sẽ trả lời ở phần bên dưới)
  • Schweser Notes (Bộ tài liệu của tổ chức Kaplan – Đức ).
  • Stalla Notes (Bộ tài liệu của tổ chức Stalla) không được sử dụng rộng rãi vì không được đánh giá cao về chất lượng và tính tương đương với đề thi thật.
Ngoài bộ CFA Curriculum là bắt buộc khi bạn đăng ký trở thành thí sinh (CFA Candidate, bạn phải chọn 1 trong 2 phiên bản là: sách cứng (Hard-copy) và eBook (soft-copy), thì bài viết sẽ không trả lời thắc mắc về làm thế nào để có được những nguồn tài liệu này vì liên quan đến vấn đề bản quyền, bài viết sẽ giúp bạn cách sử dụng các tài liệu này như thế nào và cân nhắc chọn bộ tài liệu nào để luyện tập.
Bạn nên sẽ tập trung vào 2 bộ tài liệu được sử dụng nhiều nhất và hiệu quả nhất:
  • CFAI Curriculum (sau đây sẽ viết tắt thành “curriculum”)
  • Schweser Note
Ngoài ra còn một số tài liệu bỗ trợ (nằm trong bộ CFA của Schweser):
  • Schweser Seminar Slide Workbook (sau đây sẽ gọi là “workbook”)
  • Schweser Secret Sauce (Hệ thống kiến thức cơ bản nhất, gọn trong phạm vi 2 cuốn hỗ trợ việc ôn tập vào thời điểm cuối)
  • Schweser’s Quicksheet (Bảng hệ thống kiến thức, công thức tinh gọn, gồm 5 trang)
  • Schweser’s Practice Exam (Bộ bài tập tổng hợp trong format kỳ thi thật)
  • CFAI Mock Exam (Đề thi mẫu do chính CFAInstitute cung cấp trên website của Viện)

Vậy với nhiều nguồn tài liệu như vậy cộng với lượng kiến thức 10 môn của chương trình CFA thì bạn phải sắp xếp như thế nào? Theo kinh nghiệm, sẽ có gợi ý cho các bạn chia theo thời gian bạn phân bổ được cho lịch học CFA:
  • Nếu có thể học 15h/tuần (đối với bạn có khả năng đọc tiếng Anh tốt) và 20h/tuần (đối với bạn không tự tin với khả năng đọc tiếng Anh của mình, sẽ được khắc phục bằng thời gian), thì nên dành thời gian ưu tiên đọc bộ Curriculum, hoàn thành toàn bộ những Example (bài tập ví dụ) trong Curriculum,và cả End of Chapter (EOC – Bài tập cuối mỗi bài học). Ngoài ra sử dụng, Notes và bài tập sau mỗi bài học trong Notes để hệ thống kiến thức và làm bài tập thêm. Vì sao lại như vậy? Vì Curriculum được viết theo dạng luận (essay) giải nghĩa một cách kỹ càng cho bạn, sẽ không có những gạch đầu dòng logic (điều này Notes sẽ khắc phục). Có thời gian và chọn cách hiểu sâu, bạn nên đọc Curriculum. 1-1,5 tháng cuối cùng trước ngày thi, sử dụng bộ Practice Exam (2 volume) để làm bài tập tổng hợp, và CFA Mock Exam để quen với format đề thi và tập thói quen áp lực (video). Kết hợp Secret Sauce và Quicksheet và mindmap do mình tự soạn để hệ thống lại kiến thức, đây là vấn đề tối quan trọng vào thời gian cuối vì lượng kiến thức cho kỳ thi là rất lớn.
  • Đối với những bạn không tranh thủ được 15h/tuần, hoặc những bạn chưa quen với việc đọc tài liệu chuyên ngành bằng tiếng Anh có thể bắt đầu bằng Notes. Cách viết của Note đơn giản, rõ ràng, nhưng sẽ khó để nắm bắt được vững kiến thức, vì vậy bạn nên kết hợp với Curriculum những phần nào không hiểu.
  • 1-1,5 tháng cuối cùng áp dựng giống như ở trên.

Xin giới thiệu thêm về bộ Curriculum, khi bạn đăng ký học sẽ có 2 lựa chọn:
  • Hard-copy:

• eBook: sẽ download ứng dụng VitalBookshelf để load về bộ tài liệu của CFAI và đọc bằng máy tính/tablet. Việc này sẽ gây khó khăn cho việc take note của bạn.

Xem thêm video: Tài liệu học CFA
[video]

Trên đây là những chia sẻ cá nhân, các bạn cần tự tìm ra phương pháp phù hợp với khả năng của mình và thích ứng nhanh. CFA đòi hỏi các bạn thật sự kỹ luật, đặc biệt là CFA Level 1 là bước đầu tiên khó khăn với những bạn mới học chương trình quốc tế về chuyên ngành.
Chúc các bạn thành công!

Hết bài
Mình chia sẻ thêm là ngoài việc học để luyện thi bạn nên học và đọc chi tiết nội dung trong sách Curriculum vì sau này sẽ hỗ trợ cho bạn rất nhiều trong việc học Level 2. Lên Level 2 tài liệu sẽ được mặc định là bạn đã nắm vững kiến thức Level 1 nên bạn sẽ tiết kiệm được thời gian học lại bài.
Các cao nhân chia sẻ thêm nhé