Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 72

EVE : Cổ phiếu tăng trưởng mạnh trong 2016

[img]data/attachments/41/41672-7d8c8276c1a5eb6b065eb95cabf08dee.jpg[/img]

đã lâu không vào vf chia sẻ với anh chị em. từ sau khi chia sẻ cơ hội sd5, tới nay em bận cày sâu cuốc bẫm kiếm tiền nuôi con, không có cơ hội để bàn luận về cổ phiếu tăng trưởng. nay em xin trở lại với topic eve:chăn ga gối đệm ( cggđ- có gì giấu đâu ).
    trở lại với nhân vật lịch sử red river holding
    cá nhân em đánh giá, họ là quỹ có tính cách aggressive nhất ở việt nam. ở đâu không tìm được tiếng nói chung, họ sẽ “chiến”. chính vì điều này, làm cho các lãnh đạo ở doanh nghiệp chặn đường hợp tác, và nút thắt cuối cùng sẽ được cởi khi red river ra đi. có deal thắng, deal thua, nhưng cá nhân mình ủng hộ red river, họ nên làm thế, chứ hiền quá như các quỹ khác, toàn bị thịt…
    chính vì những mâu thuẫn đó, tạo ra những cơ hội tuyệt vời cho cổ đông nhỏ lẻ chúng ta: ở đâu có phàn nàn, ở đó có cơ hội ( jackma).
    vicostone là một ví dụ, nếu giờ này red river chưa ra đi, thì có lẽ lợi nhuận của họ vẫn tăng, nhưng không khủng như vậy, giá cổ phiếu cũng tăng, cổ tức ổn, nhưng sẽ không tạo ra bất cứ động lực đột biến nào. nhưng khi họ ra đi, cơ hội mua xuất hiện. mọi mâu thuẫn bao năm qua bị dẹp bỏ, tự nhiên doanh nghiệp trở thành một khối thống nhất, và bao lợi nhuận dấu diếm, bao chi phí cooking nay dẹp bỏ, để trở thành một ngọn nết sáng bừng :d.
    nhưng thôi, vicostone qua rồi, giờ ta bàn vụ eve ( p/s: em ôm một bụng eve, nên chắc chắn bài viết sẽ toàn có lợi cho cổ đông nhé ).
    phải nói rằng red river buộc phải ra đi vì năm sau đóng quỹ, chứ họ tiếc eve lắm, năm 2015 là năm eve bắt đầu phải tốt lên không thể khác vì thiên thời địa lợi (nhân vừa mới hòa).
    dưới đây là bức tranh tài chính của eve kết thúc năm 2015, cái gì cũng cải thiện.

[img]data/attachments/41/41673-83332772bba7d2454dc010ceeb54f2b8.jpg[/img]

thiên thời : được sự ủng hộ của giá bông giảm mạnh

[img]data/attachments/41/41674-6a29b3594f9059b4686450537337b16b.jpg[/img]

giá bông năm qua giảm hơn 15%, doanh thu chỉ tăng 13%, nhưng giá vốn chỉ tăng 8.5%, làm lãi gộp tăng mạnh, theo đó lnst tăng hơn 30%.
    năm 2016, doanh nghiệp đặt kh doanh thu tăng 24.5% và lnst tăng hơn 32%, tương đương 150 tỷ. theo tin đồn từ các quán rượu sochu, kimchi, đồn bằng tiếng hàn là 150 tỷ chắc chắn đạt được.
    tài liệu cổ đông công bố chia cổ tức 20% tiền mặt, nhưng em tin rằng tại đại hội, con số thực tế sẽ làm nhiều cổ đông bất ngờ và happy vì chờ đợi bao năm vất vả.

tài liệu của các cổ đông ở đây, anh em load về đọc rồi bàn luận tiếp nhé.
    http://www.everpia.vn/filemanager/ir/cacthongbao/2016/eve_tai lieu hop dhcd 2016.rar

cổ phiếu này có mức độ thăng hạng khá mạnh trong thời gian gần đây, thị trường tiếp tục mở ra các quốc gia lân cận, tốc độ tăng trưởng còn lớn và định giá còn rẻ.
    không giống như những doanh nghiệp dệt may của vn hiện nay, hầu hết đều đi gia công với gross margin rất thấp, eve bán trực tiếp sản phẩm đến tay người tiêu dùng nên được hưởng lợi rất nhiều khi giá nguyên liệu giảm (vì giá bán sản phẩm tiêu dùng có độ nhạy về giá bao giờ cũng thấp hơn biến động giá nguyên liệu).
    voted...

mình tag các chuyên gia về fa, đầu tư giá trị,insider trader....để nói chuyện thêm về trường hợp này nhé @yara @sontung @ @edogawaconan @ttn ....

Trích dẫn Gửi bởi hoaloaken
    mình tag các chuyên gia về fa, đầu tư giá trị,insider trader....để nói chuyện thêm về trường hợp này nhé @yara @sontung @ @edogawaconan @ttn ....
    eve tốt bác, em chưa có ý định bán nếu dưới 7x.

Trích dẫn Gửi bởi ttn
    eve tốt bác, em chưa có ý định bán nếu dưới 7x.
    nói đơn giản thế này e cũng nói đc )
    những vấn đề liên quan quản trị ko biết bác kèn đã để ý đến chưa?

http://s.cafef.vn/eve-174038/chu-ti...-va-red-river-holding-van-chua-co-hoi-ket.chn

thanks @ttn đã phản hồi. có lẽ vf vẫn chưa để ý eve lắm hoặc đã mua và khóa hòm tủ, vứt đi từ lâu rồi nên không quan tâm lắm nữa thì phải. quay trở lại chủ đề eve

[img]data/attachments/41/41679-ea350c95364fabf31e37ae076a9df066.jpg[/img]

doanh thu của eve tăng đều các năm qua, đặc biệt từ 2013 tới nay. cộng với việc chi phí đầu vào giảm trong năm qua, eve cũng đang kiểm soát chi phí rất tốt. trong tài liệu đhcđ năm 2016, diễn ra vào ngày 15/04 tuần sau, công ty đặt ra mục tiêu tăng trưởng mạnh hơn 2015.​

[img]data/attachments/41/41681-797a37cfe413be06ab99ccd5a1957609.jpg[/img]

[img]data/attachments/41/41680-8c762f26fb94d8a96329597576c3a4fe.jpg[/img]

với lnst 150 tỷ năm 2016, tức eps forward của eve tương đương 5376 đ/cp.
    nếu với pe hiện tại khoảng hơn 11 lần, thì giá eve có target cho 2016 là 5x.
    giá của eve do thị trường quyết định, nhưng với mức giá thị trường đang 43-44 thì eve có upside trên 15% ( một cách khiêm tốn ).

Trích dẫn Gửi bởi sbc123
    nói đơn giản thế này e cũng nói đc )
    những vấn đề liên quan quản trị ko biết bác kèn đã để ý đến chưa?

<a href="http://s.cafef.vn/eve-174038/chu-tich-everpia-bi-xu-phat-mau-thuan-giua-everpia-va-red-river-holding-van-chua-co-hoi-ket.chn" class="autolinks" target="_blank">http://s.cafef.vn/eve-174038/chu-tich-everpia-bi-xu-phat-mau-thuan-giua-everpia-va-red-river-holding-van-chua-co-hoi-ket.chn</a>
    cá nhân em đánh giá quản trị của bạn này từ dạng doanh nghiệp gia đình, bạn bè đi lên, nên vẫn còn vài hành xử lởm khởm :d, nên red river mới kiện được. tuy nhiên, đó mới là cửa để upgrade khi họ đồng thuận. bác nhìn xem, còn đủ thứ lởm vậy mà nó còn thuộc loại hiệu quả như vậy, giờ mà bớt đi cái lởm nào là ra lợi nhuận cổ đông như em cả.
    em biết bác chủ tịch oánh golf rất hay, và thường dân chơi golf đến đẳng cấp single handicap thì tính cầu thị là khá cao đấy bác :d ( cái này ko liên quan doanh nghiệp lắm, nhưng đúng là vậy á )

eve mình cũng theo nó từ giá 26, đợt đấy thanh khoản thấp quá nên đành bán. giá 32-33 thanh khoản tốt mình nhảy vào lại và cưỡi sóng cho đến bây giờ.
    đhcđ 15.4 khả năng cổ tức sẽ được cổ đông đề nghị cao hơn mức 20% và vui hơn có thể chủ tịch eve sẽ hé lộ lợi nhuận quý i/2016 tăng trưởng mạnh đó sẽ là cú hích về giá cho eve
    bác @npng thấy trước bảo eve lên 4x bán 2/3cp, không biết giờ đã bán hết chưa bác?

Trích dẫn Gửi bởi santafe
    eve mình cũng theo nó từ giá 26, đợt đấy thanh khoản thấp quá nên đành bán. giá 32-33 thanh khoản tốt mình nhảy vào lại và cưỡi sóng cho đến bây giờ.
    đhcđ 15.4 khả năng cổ tức sẽ được cổ đông đề nghị cao hơn mức 20% và vui hơn có thể chủ tịch eve sẽ hé lộ lợi nhuận quý i/2016 tăng trưởng mạnh đó sẽ là cú hích về giá cho eve
    bác @npng thấy trước bảo eve lên 4x bán 2/3cp, không biết giờ đã bán hết chưa bác?
    bác cưỡi từ 32-33 tới tận bây giờ thì bác lồi mồm rồi còn gì nữa. em không có giá vốn tốt như bác những cũng đang happy với mức tăng quá ngoạn mục tuần qua. giá 48 là cũng khá gần mục tiêu của mình ( 50) với những điều kiện hiện tại.
    nếu tại đại hội, ban điều hành tự tin vượt 150 tỷ và có con số q1 khoảng 30-40 tỷ sau thuế thì có lẽ em sẽ nâng target lên khoảng 55k, tại đó em sẽ chốt bớt 1/2 và chuyển qua con hàng chiến lược khác.
    cuối tuần vui vẻ

Trích dẫn Gửi bởi santafe
    em ra dung ke hoach roi. eve gio ngon roi, thanh khoan tot gia tang vung. phan con lai em doi target len 7x nhu bac @ttn chi dao. eve khac gi vnm dau cac cu nhi, tt van con rong menh mong cho dong sp cua eve, chi co mo rong them chu khong bi thu hep di boi san pham cua eve la niem mo uoc cua bat ky ai khi co thu nhap. khong co tien thi phai chiu liu tiu chu co la phai choi ngay hang dang cap nhu eve hehe

sorry cac cu vi phai viet khong dau vi khong hieu sao vao giao dien cu cua vf (***********) em danh tieng viet ma no cu loan ca len